Phụ nữ Thái Thành giúp nhau phát triển kinh tế
Cơ sở sản xuất sản phẩm cói của gia đình chị Nguyễn Thị Đông tạo việc làm cho gần 200 lao động nữ lúc nông nhàn với thu nhập từ 2 - 3 triệu đồng/người/tháng.
Từ nhiều năm nay, tại cơ sở sản xuất sản phẩm cói của gia đình chị Nguyễn Thị Đông, thôn Liên Khê, xã Thái Thành luôn vang tiếng nói cười của chị em. Sản xuất hai sản phẩm chính là bị cói và ró cói xuất sang các nước châu Âu, cơ sở của chị đã tạo việc làm cho gần 200 lao động nữ lúc nông nhàn với thu nhập từ 2 - 3 triệu đồng/người/tháng. Chị Đông cho biết: Trước đây gia đình tôi làm nghề móc sợi, từ năm 2015 chuyển sang làm sản phẩm cói. Đầu ra của sản phẩm ổn định, mỗi năm gia đình có thu nhập từ 700 - 800 triệu đồng nên rất yên tâm đầu tư cho sản xuất. Nhân công lao động chủ yếu đều là hội viên phụ nữ tại địa phương. Sản phẩm làm thủ công nên rất sạch sẽ, không độc hại, mẫu mã đa dạng, có thể làm lúc nhàn rỗi nên thu hút được nhiều chị em tham gia. Chị em sau khi học nghề tại cơ sở có thể tự đem nguyên liệu về nhà làm, vừa tiết kiệm được thời gian, tăng thêm thu nhập lại có thể linh hoạt trong công việc gia đình.
Hội LHPN xã Thái Thành hiện có 1.325 hội viên, tham gia sinh hoạt tại 7 chi hội. Nơi đây vẫn là xã thuần nông, kinh tế chủ yếu dựa vào sản xuất nông nghiệp, các hội viên còn gặp nhiều khó khăn về vốn và kiến thức. Để giúp chị em phát triển kinh tế, từ đầu năm đến nay, Hội LHPN xã đã đẩy mạnh công tác tuyên truyền, tích cực vận động hội viên chuyển đổi cơ cấu giống cây trồng, vật nuôi theo hướng sản xuất hàng hóa; phối hợp tổ chức các lớp tập huấn, chuyển giao tiến bộ khoa học kỹ thuật cho hơn 600 lượt hội viên, phụ nữ. Bên cạnh đó, Hội cũng đẩy mạnh hoạt động dạy nghề, vận động chị em tham gia làm nghề phụ tại địa phương như đan ró, móc sợi, mây tre đan... Hiện nay, xã có 3 cơ sở nghề của phụ nữ thu hút hơn 500 lao động địa phương tham gia, cho thu nhập bình quân từ 2 - 3,5 triệu đồng/người/tháng.
Với phương châm “Đưa nghị quyết của hội vào đời sống bằng việc làm cụ thể, thiết thực”, Hội LHPN xã Thái Thành đã xây dựng mô hình “Quỹ hỗ trợ phụ nữ nghèo có địa chỉ” để giúp hội viên nghèo khó khăn vươn lên trong cuộc sống. Quỹ hoạt động hiệu quả, thu hút đông đảo cán bộ, hội viên tham gia với số dư quỹ hiện đạt 20 triệu đồng. Các hoạt động hỗ trợ con giống, cho nhau vay vốn không lấy lãi, tặng quà nhân dịp lễ, tết, thăm hỏi hội viên ốm đau cũng được Hội duy trì và phát triển. Đặc biệt, đến thời điểm này, Hội đã đứng ra tín chấp với các tổ chức tín dụng được gần 2,5 tỷ đồng cho trên 100 gia đình hội viên vay phát triển kinh tế. Các hội viên sử dụng vốn vay đúng mục đích, không để nợ đọng và trả lãi, gốc đúng kỳ hạn.
Không chỉ nhiệt tình, sáng tạo trong hoạt động hội, những năm qua, hội viên phụ nữ xã Thái Thành còn tích cực tham gia xây dựng nông thôn mới tại địa phương, hiến đất, đóng góp hàng trăm ngày công và trên 1 tỷ đồng xây dựng đường giao thông và các công trình phúc lợi công cộng.
Từ những hoạt động thiết thực, hiệu quả và sự chủ động của Hội LHPN xã Thái Thành không chỉ góp phần làm thay đổi cách nghĩ, cách làm mà còn phát huy sự năng động, sáng tạo của mỗi hội viên, giúp nhiều hội viên thoát nghèo, vươn lên làm giàu chính đáng. Năm 2016, Hội có 1.176 hội viên đạt danh hiệu phụ nữ tiên tiến, 145 hội viên đạt danh hiệu phụ nữ xuất sắc.
Thùy Dung
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024