Rèn luyện và phát triển toàn diện cho đội viên
Anh Nguyễn Minh Hồng, Phó Bí thư Tỉnh đoàn, Chủ tịch Hội đồng Đội tỉnh cho biết: Ngay từ đầu năm học, Hội đồng Đội tỉnh chỉ đạo hội đồng đội các huyện, thành phố đổi mới nội dung tuyên truyền, giáo dục cho thiếu nhi trong chương trình tự hào truyền thống, tiếp bước cha anh.
Theo đó, hoạt động tuyên truyền được các liên đội triển khai tập trung vào các dịp kỷ niệm, các ngày lễ lớn. Các liên đội thực hiện phong trào thiếu nhi Việt Nam thi đua làm theo 5 điều Bác Hồ dạy, gắn quá trình học tập, rèn luyện của đội viên và thi đua giữa các tập thể; lấy việc học tập và làm theo 5 điều Bác Hồ dạy làm nội dung xuyên suốt để tổ chức các phong trào thi đua. Ngoài ra, các cơ sở đội tiếp tục phát động phong trào “Uống nước nhớ nguồn - Đền ơn đáp nghĩa” với các việc làm cụ thể: chăm sóc, giúp đỡ gia đình thương binh, liệt sĩ; tham gia lao động giúp đỡ các gia đình chính sách; tổ chức thăm hỏi, chăm sóc, động viên mẹ Việt Nam anh hùng, học sinh nghèo vượt khó… Bên cạnh đó, phát huy tinh thần tương thân, tương ái, với phương châm “Tuổi nhỏ làm việc nhỏ”, các liên đội tiếp tục thực hiện cuộc vận động “Vòng tay bè bạn”, phong trào “Tấm áo tặng bạn”, xây dựng và duy trì quỹ vì bạn nghèo...
Em Bùi Thị Thùy Linh, học sinh lớp 8A, Trường THCS Phú Xuân (thành phố Thái Bình) cho biết: Bố em đã mất, bốn mẹ con em ở với ông bà nội sức khỏe yếu, mọi chi tiêu trong gia đình dựa vào lương công nhân của mẹ. Sự giúp đỡ của Hội đồng Đội thành phố Thái Bình, Liên đội và các thầy cô giáo, các bạn trong trường đã động viên, cổ vũ chị em em vượt qua khó khăn để đạt kết quả cao trong học tập, rèn luyện. Em sẽ cố gắng học thật giỏi để không phụ lòng mong đợi của thầy cô, các anh chị cán bộ đoàn và các bạn.
Hoạt động đội tại các trường góp phần tạo không khí sôi nổi, hào hứng, giúp các em đội viên hăng say học tập.
Anh Trần Văn Linh, Phó Bí thư Huyện đoàn, Phó Chủ tịch Hội đồng Đội huyện Tiền Hải cho biết: Không chỉ chú trọng tới các hoạt động văn hóa, xã hội, phong trào đội trong trường học ở Tiền Hải cũng như các địa phương khác còn tập trung vào nội dung học tập thể hiện qua 2 chương trình: luyện rèn tri thức - vững bước tương lai và vui khỏe an toàn - học nghìn điều hay. Các liên đội đã phát huy sự tích cực, chủ động của các em trong học tập thông qua việc đa dạng hóa các mô hình học tập và triển khai các phong trào: vượt khó học tốt, học đều, học đủ, học chăm; củng cố, nhân rộng các mô hình câu lạc bộ học tập, phân công giúp đỡ các bạn học yếu, các bạn có hoàn cảnh khó khăn vươn lên cùng học tốt. Bên cạnh đó, chương trình “Thắp sáng ước mơ thiếu nhi Việt Nam” được các liên đội triển khai đồng bộ thông qua các hình thức: trao học bổng, giao lưu, gặp gỡ, chương trình phát thanh măng non, tuyên dương các gương điển hình và vượt khó học tốt... Các cơ sở đội còn phối hợp với giáo viên bộ môn tổ chức cho học sinh tham gia các trò chơi dân gian, các hoạt động ngoại khóa gắn với các môn học, đồng thời đẩy mạnh các hoạt động tự quản trong sinh hoạt đội, qua đó giúp các em rèn luyện kỹ năng và thúc đẩy ý thức học tập trong mỗi học sinh...
Hoạt động tích cực của phong trào đội trong các trường học đã góp phần tạo nên không khí sôi nổi, hào hứng, giúp các em đội viên hăng say học tập, rèn luyện và hoàn thiện bản thân, trở thành con ngoan, trò giỏi, công dân tốt, góp phần nâng cao vai trò, vị thế của tổ chức đội, thu hút đông đảo đội viên, thiếu niên, nhi đồng tham gia sinh hoạt.
Năm học 2016 - 2017, toàn tỉnh có:
|
Phương Anh
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024