Hội Cựu chiến binh xã Đông Đô giúp hội viên phát triển kinh tế
Trang trại của cựu chiến binh Phạm Văn Chất.
Ông Nguyễn Bảo Hưng, Chủ tịch Hội chia sẻ: Phát huy vai trò “bà đỡ” hỗ trợ hội viên phát triển kinh tế, những năm qua, Hội mở nhiều lớp tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật, nâng cao kiến thức làm kinh tế VAC cho hội viên. Nội dung tập huấn tập trung vào các kiến thức, kinh nghiệm, kỹ thuật trồng và chăm sóc các loại cây giá trị kinh tế cao, chăn nuôi và cách phòng bệnh cho gia súc, gia cầm, thủy sản, sử dụng thức ăn chăn nuôi, phân bón đúng cách. Bên cạnh đó, Hội còn tổ chức cho hội viên đi tham quan, học tập kinh nghiệm các mô hình sản xuất tiêu biểu trong tỉnh. Phát động hội viên thường xuyên hỗ trợ nhau kinh nghiệm sản xuất. Các tổ tiết kiệm và các cấp hội dùng nguồn quỹ tạo điều kiện cho gia đình hội viên khó khăn vay không lấy lãi.
Tính đến hết tháng 6/2017, Hội CCB xã Đông Đô đã tín chấp với Ngân hàng Chính sách xã hội huyện hơn 2,5 tỷ đồng cho hội viên vay phát triển kinh tế, đầu tư sử dụng nước sạch, vay học sinh, sinh viên, vệ sinh môi trường...
Cựu chiến binh Vũ Xuân Út bảo dưỡng máy móc chuẩn bị phục vụ sản xuất.
Từ sự hỗ trợ của tổ chức hội, hội viên đã tích cực ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật, đầu tư công sức, tiền của cải tạo vườn tạp, mở rộng diện tích trồng cây, xây dựng chuồng trại đưa vào nuôi các loại thủy sản, không chỉ tạo cảnh quan xanh, sạch, đẹp mà còn tăng thu nhập cho gia đình.
Điển hình như mô hình chăn nuôi lợn của gia đình CCB Phạm Văn Chất, thôn Chí Linh. Năm 2012, ông Chất mạnh dạn chuyển đổi diện tích đất hoang hóa, canh tác kém của gia đình sang đầu tư xây dựng mô hình vườn - ao - chuồng. Ông được dự các lớp tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật, trao đổi kinh nghiệm làm giàu, vay vốn từ các tổ chức tín dụng do Hội CCB xã tín chấp. Lấy ngắn nuôi dài, lợi nhuận đến đâu ông lại quay vòng đầu tư đến đó. Quy mô chăn nuôi của gia đình 100 lợn thịt, lợn nái, kết hợp với các nguồn thu khác lợi nhuận đem về có năm gần 400 triệu đồng.
Cùng chí hướng làm giàu như CCB Phạm Văn Chất, CCB Vũ Xuân Út, thôn Hữu Đô Kỳ vay vốn tín chấp, đầu tư hơn 300 triệu đồng mua máy tuốt, máy cày, máy gặt và nhận làm khoán cho hơn 100 hộ dân trong và ngoài xã.
Ông Út cho biết: Với hơn 80 mẫu ruộng khoán của nhân dân, cứ đến vụ thu hoạch lúa là gia đình lại phải thuê thêm nhân lực để vận hành máy. Sau khi trừ chi phí đầu tư, bình quân gia đình thu về hơn 200 triệu đồng/năm.
Đến nay, hội viên Hội CCB xã Đông Đô đã xây dựng 2 trang trại, 57 gia trại tập trung, chủ yếu chăn nuôi lợn thịt, lợn nái. Thời gian tới, Hội CCB xã tiếp tục đẩy mạnh phong trào “CCB giúp nhau phát triển kinh tế, giảm nghèo bền vững, tham gia xây dựng nông thôn mới”; động viên hội viên thi đua lao động sản xuất, thay đổi cách nghĩ, cách làm trong sản xuất, kinh doanh, giúp nhiều hội viên khác thoát nghèo và vươn lên làm giàu chính đáng.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024