Trang trí lớp học theo chủ đề - Phương pháp mới của giáo dục mầm non
Các cháu Trường Mầm non Họa My (Vũ Thư) học về an toàn giao thông theo nhóm.
Hiện nay, toàn tỉnh có 302 trường mầm non, trong đó có 296 trường công lập, 6 trường tư thục với 3.752 nhóm, lớp trong trường mầm non và nhóm lớp độc lập có giấy phép hoạt động, trong đó có 1.235 nhóm trẻ và 2.517 lớp mẫu giáo.
Để nâng cao chất lượng nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục trẻ, thực hiện chương trình giáo dục mầm non mới, các trường mầm non trong tỉnh đã thực hiện nhiều giải pháp mang lại hiệu quả cao trong đó có hoạt động trang trí lớp học theo chủ đề.
Cô giáo Đoàn Thị Lệ Dung, Hiệu trưởng Trường Mầm non Hoa Thủy Tiên, thành phố Thái Bình chia sẻ: Ở bậc mầm non, vui chơi là hoạt động chủ đạo và đồ chơi là phương tiện giúp trẻ thực hiện hoạt động qua đó giúp trẻ tiếp thu bài học một cách sinh động. Vì vậy, nhà trường rất coi trọng hoạt động này và khuyến khích giáo viên trang trí lớp học theo chủ đề bài dạy. Để tiết kiệm thời gian, khi chuyển chủ đề bài dạy, các giáo viên đã linh hoạt lưu lại một số nguyên liệu, sau đó bổ sung, sưu tầm, làm đồ dùng, đồ chơi phù hợp với chủ đề mới. Nhờ hoạt động này mà các tiết học luôn sôi động, phong phú, tạo hứng thú cho trẻ trong học tập, khám phá thế giới xung quanh.
Không chỉ có ở Trường Mầm nn Hoa Thủy Tiên, tại các trường mầm non, đội ngũ giáo viên đã linh hoạt sử dụng các mảng tường và giá đồ chơi để thiết kế thành những góc hoạt động cho trẻ như góc tạo hình, góc gia đình, góc nghệ thuật, góc bán hàng và một số bảng trang trí lớp. Góc hoạt động được thiết kế phù hợp với chiều cao để trẻ có thể dễ dàng lấy, cất và tự bày biện đồ chơi theo ý mình.
Thông qua các tiết hoạt động góc, trẻ có thể tạo ra nhiều sản phẩm để trưng bày cũng như sử dụng sản phẩm của các bạn khác trong lớp để chơi và học. Chính điều này đã làm cho mỗi buổi chơi và học trở nên phong phú, hấp dẫn và có hiệu quả hơn với trẻ. Việc tạo ra nhiều sản phẩm còn rèn cho trẻ đức tính kiên trì, biết tôn trọng và giữ gìn sản phẩm do chính mình hay người khác tạo ra…
Cô giáo Nguyễn Thị Hà, Hiệu trưởng Trường Mầm non Phương Công (Tiền Hải) cho biết: Trẻ ở độ tuổi mẫu giáo có trí tưởng tượng cũng như óc sáng tạo rất độc đáo. Để khuyến khích trí tưởng tượng và óc sáng tạo của trẻ, Ban Giám hiệu đã khuyến khích các giáo viên sử dụng và tận dụng nhiều nguyên vật liệu khác nhau để hướng dẫn trẻ làm đồ dùng đồ chơi phục vụ góc hoạt động trong lớp… Tôi cũng thường xuyên xuống các lớp để trò chuyện với các con, cùng giáo viên hướng dẫn các con tự làm đồ dùng, đồ chơi.
Ở nhiều lớp học, việc trang trí môi trường giáo dục cũng đã tạo sự năng động, linh hoạt, kích thích trí tưởng tượng, sáng tạo của trẻ như cô giáo làm mẫu một vài vật dụng sau đó để trẻ cùng làm nhằm khuyến khích trẻ có hứng thú trong công việc. Thực tế ở các lớp nhà trẻ, mẫu giáo, nhiều trẻ đã tự làm được một số tranh ảnh, đồ dùng, đồ chơi quen thuộc như làm đồ chơi các con vật, cắt dán tạo bức tranh làm bưu thiếp tặng bạn, tặng mẹ…
Chị Nguyễn Thị Châu, phường Trần Hưng Đạo, thành phố Thái Bình vui mừng chia sẻ: Vào dịp 20/10 vừa qua, tôi rất xúc động khi con đi học ở Trường Mầm non Hồng Nhung về tặng mẹ một tấm thiệp. Món quà tuy nhỏ nhưng ý nghĩa rất lớn. Tấm thiệp là món quà đầu tiên con tự làm, điều đó thể hiện tính tự lập và thích khám phá của con. Không riêng chị Châu, rất nhiều phụ huynh vui mừng khi các con đang lớn dần trong cách nghĩ và hành động.
Nhờ sự sáng tạo của giáo viên và sự tham gia tích cực của trẻ, các tiết học tại các trường mầm non luôn mang màu sắc của sự sôi nổi, hào hứng. Việc trang trí lớp học theo chủ đề đã giúp trẻ hình thành suy nghĩ, cách làm sáng tạo, đồng thời cũng giúp giáo viên chủ động hơn trong các tiết dạy của mình. Đây là một trong những giải pháp quan trọng đang được bậc học mầm non triển khai sâu rộng, mang lại hiệu quả thiết thực.
Đặng Anh
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024