Hồng Thái đẩy mạnh tuyên truyền tiết kiệm năng lượng
Quá trình sản xuất tranh đồng của làng nghề trải qua nhiều công đoạn tiêu tốn gas.
Toàn xã hiện có 150 tổ nghề chạm bạc, sử dụng nguồn năng lượng chủ yếu từ điện, gas, trong đó sản lượng điện chiếm khoảng 60% tổng sản lượng điện năng của toàn xã. Trước đây, 100% người dân trong làng nghề làm thủ công, không tốn nhiều điện, tuy nhiên, 5 năm trở lại đây các hộ đã đầu tư nhiều loại máy móc về áp dụng khiến chi phí về điện ngày càng tăng cao. Trung bình mỗi năm toàn xã sử dụng khoảng 2,4 triệu Kw điện. Trước thực trạng đó, xã đã tích cực tuyên truyền trên hệ thống truyền thanh để nâng cao ý thức tiết kiệm điện của người dân, tránh sử dụng những máy móc tiêu tốn nhiều điện năng trong giờ cao điểm, đồng thời thay đổi hệ thống chiếu sáng sinh hoạt trong gia đình, nhà xưởng bằng việc dùng bóng đèn led.
Đặc biệt, vừa qua UBND xã đã phối hợp với Trung tâm Khuyến công - Tư vấn phát triển công nghiệp (Sở Công Thương) tổ chức hội nghị tuyên truyền về sử dụng năng lượng tiết kiệm, hiệu quả và chương trình tiết kiệm năng lượng trong hộ gia đình. Đây là lần đầu tiên địa phương tổ chức hội nghị quy mô lớn với gần 200 hộ dân tham gia về lĩnh vực này. Thông qua hội nghị giúp các tổ chức, cá nhân trên địa bàn nâng cao nhận thức về sử dụng năng lượng tiết kiệm, hiểu được các thiết bị tiêu tốn điện năng và cách sử dụng các thiết bị để tiết kiệm chi phí một cách tối ưu nhất.
Hữu Bộc là thôn phát triển nghề mạnh nhất ở Hồng Thái với 16 tổ nghề, mỗi tổ tạo việc làm cho khoảng 20 lao động. Chủ cơ sở Tạ Xuân cho biết: Mỗi năm cơ sở sản xuất khoảng 3.000 sản phẩm xuất bán ở thị trường trong nước. Có được kết quả đó là do cơ sở đã mạnh dạn đầu tư trên 500 triệu đồng vào thiết bị máy móc hiện đại. Tuy nhiên, đi cùng với đó là mỗi tháng cơ sở phải bỏ ra 3 triệu đồng chi phí vào tiền điện đó là chưa kể tới vài triệu đồng về tiền gas dùng vào việc nướng đồng. Xác định máy ép là công đoạn tiêu tốn nhiều điện năng nhất nên cơ sở đã tranh thủ cho máy hoạt động vào ban đêm, tránh làm vào giờ cao điểm, đồng thời thay toàn bộ bóng đèn sợi đốt trước đây bằng bóng đèn led. Cơ sở Thái Úy cũng là một trong những hộ sử dụng nhiều điện năng của thôn với gần 4.000 sản phẩm mỗi năm. Để sử dụng nguồn điện hiệu quả, ngoài việc áp dụng các giải pháp sử dụng máy móc vào giờ thấp điểm cơ sở còn tận dụng nguồn ánh sáng tự nhiên trong nhà xưởng bằng việc lợp các tấm nhựa trắng để lấy sáng. Với những giải pháp đó, bình quân mỗi tháng cơ sở chi phí hơn 3 triệu đồng tiền điện.
Như vậy, các giải pháp về tiết kiệm năng lượng, nhất là việc áp dụng trong sản xuất, kinh doanh đã được nhiều hộ dân ở xã Hồng Thái quan tâm. Tuy nhiên, mức độ nhận thức về vấn đề này vẫn còn rất mới và chưa đồng đều nên rất cần có sự vào cuộc mạnh hơn trong công tác tuyên truyền của các cấp chính quyền địa phương.
Ông Hà Văn Hải, Giám đốc Trung tâm Khuyến công - Tư vấn phát triển công nghiệp cho biết: Để Luật Sử dụng năng lượng tiết kiệm và hiệu quả và các văn bản hướng dẫn thi hành Luật được triển khai đến các cơ quan, tổ chức, hộ gia đình nhằm nâng cao nhận thức về việc áp dụng các biện pháp sử dụng tiết kiệm năng lượng thì việc tuyên truyền trên các phương tiện thông tin đại chúng, tổ chức các hội nghị, hội thảo, các hội thi là rất cần thiết. Vì thế, ngay từ đầu năm 2016 UBND tỉnh đã ban hành quyết định phê duyệt chương trình sử dụng năng lượng tiết kiệm, hiệu quả trên địa bàn tỉnh. Theo đó, Trung tâm được giao thực hiện chương trình này với việc tổ chức tuyên truyền, phổ biến các văn bản, các mô hình về sử dụng năng lượng tiết kiệm, hiệu quả. Do đó, không chỉ phối hợp với xã Hồng Thái, Trung tâm sẽ còn triển khai ở nhiều làng nghề và doanh nghiệp về lĩnh vực này trong thời gian tới.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024