Thái Thụy đẩy nhanh tiến độ làm thủy lợi đông xuân
Nạo vét sông Thiên Kiều, đoạn qua địa bàn xã Thái Học (Thái Thụy).
Là xã nội đồng, địa hình trũng và được coi là vùng “rốn nước” của huyện nên hàng năm Thái Hồng luôn quan tâm, chú trọng công tác làm thủy lợi đông xuân. Năm nay xã được huyện giao chỉ tiêu đào đắp 1.500m3 bờ vùng, làm thủy lợi 6.120m3 mặt ruộng, khơi thông hơn 48.000m2 dòng chảy.
Ông Bùi Xuân Nghĩa, Chủ tịch UBND xã cho biết: Ngay sau khi huyện triển khai kế hoạch làm thủy lợi đông xuân, UBND xã đã xây dựng kế hoạch tổ chức thực hiện, giao chỉ tiêu cho các thôn. Đồng thời, tuyên truyền, vận động và chỉ đạo các thôn tập trung huy động nhân lực, phương tiện ra quân làm thủy lợi đông xuân ngay từ đầu tháng 11. Đến nay xã đã hoàn thành 90% kế hoạch và dự kiến hoàn thành công tác làm thủy lợi đông xuân trước ngày 25/12 để phục vụ sản xuất vụ xuân năm 2018. Ngoài ra, Công ty TNHH Một thành viên Khai thác công trình thủy lợi Bắc Thái Bình đang triển khai xây dựng trạm bơm xã Thái Hồng có công suất 10.000m3/ngày đêm phục vụ tưới, tiêu của xã và một số xã lân cận như Thái Thuần, Thái Hưng. Dự kiến trạm bơm sẽ hoàn thành xây dựng và đi vào vận hành trong tháng 1/2018 để phục vụ công tác lấy nước đổ ải phục vụ sản xuất vụ xuân sắp tới.
Theo kế hoạch làm thủy lợi đông xuân năm 2017 - 2018, huyện Thái Thụy thực hiện tổng khối lượng đào đắp 419.755m3, trong đó nạo vét sông trục tưới, tiêu 91.457m3, đắp bờ vùng 37.782m3, đắp bờ thửa 67.312m3, thủy lợi mặt ruộng 223.114m3. Từ đầu tháng 11/2017, UBND huyện đã ra quyết định giao chỉ tiêu cho các xã, thị trấn có trách nhiệm huy động nguồn vốn, hoàn thành làm thủy lợi đông xuân trước ngày 25/12/2017.
Ông Bùi Huy Tập, Phó Trưởng phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện cho biết: Qua báo cáo của các địa phương, đến nay, toàn huyện đã thực hiện được khoảng 70% kế hoạch làm thủy lợi đông xuân. Nhiều địa phương đã hoàn thành nạo vét hệ thống sông, kênh mương chính, khơi thông dòng chảy, bờ vùng, bờ thửa đã được gia cố, bồi đắp, qua đó bảo đảm tốt công tác tưới, tiêu phục vụ sản xuất vụ xuân năm 2018. Năm nay, UBND huyện và Công ty TNHH Một thành viên Khai thác công trình thủy lợi Bắc Thái Bình đã lên kế hoạch và hoàn thành xây dựng, tu bổ, sửa chữa một số công trình thủy lợi nội đồng và nạo vét, khơi thông trên một số trục sông chính như: nạo vét sông Thiên Kiều (Thái Học), xây trạm bơm Thái Hồng, xây dựng cống vòm Kỳ Nha (Thái Thuần), xây dựng cống trên sông Thọ Cách (Thụy Trình)…
Để công tác làm thủy lợi đông xuân hoàn thành đúng kế hoạch đề ra, Thái Thụy đang tích cực chỉ đạo các xã, thị trấn tranh thủ thời tiết thuận lợi đẩy nhanh tiến độ thực hiện các công trình thủy lợi đông xuân theo chỉ tiêu huyện giao, báo cáo kết quả định kỳ vào ngày 15 và 25 hàng tháng. Huyện tiếp tục chỉ đạo Xí nghiệp Khai thác công trình thủy lợi chủ động điều tiết nước phục vụ tốt việc tưới, tiêu cho sản xuất vụ đông đồng thời bảo đảm thuận lợi cho các xã, thị trấn làm thủy lợi đông xuân; cử cán bộ kỹ thuật xuống hướng dẫn các địa phương làm thủy lợi đông xuân có hiệu quả và kịp tiến độ. Phòng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện tổng hợp, báo cáo, tham mưu UBND huyện đôn đốc, chỉ đạo các xã, thị trấn, chủ đầu tư khẩn trương hoàn thành các công trình thủy lợi đông xuân, phấn đấu trong tháng 12/2017.
Trần Tuấn
Tin cùng chuyên mục
- Trong tuần, ghi nhận 51 trường hợp phạt nguội 24.07.2024 | 18:26 PM
- Cục Thuế tỉnh: Quay thưởng lựa chọn “Hóa đơn may mắn” quý II/2024 24.07.2024 | 18:26 PM
- Chủ tịch nước Tô Lâm kiểm tra công tác chuẩn bị cho Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 24.07.2024 | 18:26 PM
- Treo cờ rủ và ngừng các hoạt động vui chơi, giải trí trong những ngày tổ chức Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 24.07.2024 | 18:28 PM
- Chính phủ họp chuyên đề về xây dựng pháp luật tháng 7 24.07.2024 | 17:51 PM
- Gạch trồng cỏ số 8 - xu hướng mới “độc & lạ” cho công trình sân vườn nhà bạn 24.07.2024 | 18:29 PM
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Công an huyện Tiền Hải: Bắt giữ một đối tượng vận chuyển 3 cá thể hổ và gấu đông lạnh 24.07.2024 | 16:45 PM
- Thái Thụy: Tổ chức kỳ họp thứ tám HĐND huyện khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 24.07.2024 | 16:46 PM
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải 24.07.2024 | 11:07 AM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng