Ngành Thanh tra góp phần nâng cao hiệu quả công tác quản lý nhà nước trên địa bàn
Thừa ủy quyền của Thủ tướng Chính phủ, đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao cờ đơn vị xuất sắc trong phong trào thi đua của Chính phủ cho Thanh tra tỉnh. Anh: Minh Đức
Trong đó, tập trung vào các lĩnh vực: quản lý đất đai, bồi thường giải phóng mặt bằng các dự án trọng điểm; đầu tư xây dựng cơ bản; quản lý tài chính, ngân sách; thực hiện các chương trình mục tiêu quốc gia... Qua thanh tra đã kịp thời phát hiện những bất cập để tham mưu cho tỉnh, các sở, ngành, địa phương chấn chỉnh, sửa đổi, bổ sung chính sách, pháp luật, từ đó nâng cao hiệu quả quản lý nhà nước, phát huy quyền làm chủ của công dân, đáp ứng yêu cầu phát triển của tỉnh.
Đồng chí Trần Đình Bách, Chánh Thanh tra tỉnh cho biết: Năm 2017, bám sát những chủ trương, định hướng lớn của Đảng, Nhà nước, nhiệm vụ chính trị của địa phương, Thanh tra tỉnh đã chủ động xây dựng kế hoạch công tác trọng tâm, báo cáo UBND tỉnh. Trên cơ sở đó, Thanh tra tỉnh giao chỉ tiêu thực hiện nhiệm vụ cụ thể cho từng cán bộ, đảng viên. Đồng thời, thường xuyên kiểm tra, đôn đốc quá trình thực hiện; nắm bắt diễn biến tư tưởng cán bộ, công chức trong ngành để có biện pháp giúp đỡ, uốn nắn, xử lý kịp thời.
Để nâng cao chất lượng thực hiện nhiệm vụ được giao, cấp ủy, lãnh đạo đơn vị đã chủ động ban hành chuẩn mực đạo đức của cán bộ, đảng viên, công chức công tác tại Thanh tra tỉnh theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh; qua đó, phát huy tinh thần trách nhiệm, chủ động, sáng tạo của đội ngũ cán bộ, đảng viên trong thực hiện nhiệm vụ, tích cực đấu tranh chống quan liêu, góp phần xây dựng mối đoàn kết trong nội bộ, hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao. Đặc biệt, trong công tác phòng ngừa tham nhũng, Thanh tra tỉnh đã tập trung đẩy mạnh công tác quán triệt, tuyên truyền, phổ biến các chủ trương, chính sách, pháp luật của Nhà nước về phòng, chống tham nhũng; tăng cường thanh tra việc minh bạch, kê khai tài sản của đội ngũ cán bộ, công chức, viên chức trong tỉnh nhằm hạn chế thấp nhất tệ quan liêu, tham nhũng, lãng phí.
Với những giải pháp phù hợp, hoạt động của ngành Thanh tra trong năm 2017 đã đạt được nhiều kết quả tích cực. Trong công tác tiếp dân, Thanh tra tỉnh tiếp 1.786 lượt người với 771 vụ việc, giảm 733 lượt người (29,09%). Các sở, ngành tiếp 251 lượt người với 62 vụ việc; cấp huyện tiếp 3.459 lượt người với 533 vụ việc; cấp xã tiếp 2.258 lượt người với 467 vụ việc. Công dân chủ yếu kiến nghị, phản ánh về công tác quản lý đất đai, bồi thường, hỗ trợ tái định cư, giải phóng mặt bằng; kiến nghị một số nội dung liên quan đến bảo vệ môi trường, thực hiện chế độ bảo hiểm xã hội, chế độ chính sách đối với gia đình có công; tố cáo cán bộ vi phạm về quản lý kinh tế, đất đai, xây dựng cơ bản và thực hiện chính sách xã hội và hành vi thiếu trách nhiệm trong việc thực hiện các quy định của pháp luật về tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo, thực thi công vụ.
Năm 2017, Thanh tra tỉnh tiến hành 15 cuộc thanh tra tại 20 đơn vị, đã ban hành kết luận 12 cuộc thanh tra, đang tiến hành 3 cuộc thanh tra. Qua thanh tra đã phát hiện và kiến nghị xử lý sai phạm kinh tế 6.130,2 triệu đồng, kiến nghị thu hồi về ngân sách nhà nước 4.308,1 triệu đồng (đã thu được 3.060,5 triệu đồng, đạt 71,04%). Thanh tra các sở, ngành tiến hành 205 cuộc thanh tra, kiểm tra tại 331 đơn vị, đã kết luận 90 cuộc thanh tra. Qua thanh tra, kiểm tra đã phát hiện, kiến nghị xử lý sai phạm kinh tế 17.566 triệu đồng và 7.419,2m2 đất, kiến nghị thu hồi về ngân sách nhà nước 12.997,8 triệu đồng (đã thu được 11.887 triệu đồng, đạt 91,45%). Thanh tra các huyện, thành phố tiến hành 32 cuộc thanh tra tại 114 đơn vị, đã ban hành kết luận 26 cuộc thanh tra. Qua thanh tra, đã kiến nghị xử lý sai phạm kinh tế 2.166,2 triệu đồng, kiến nghị thu hồi về ngân sách nhà nước 252,9 triệu đồng (đã thu được 218,9 triệu đồng, đạt 86,5%).
Hội nghị gặp mặt lãnh đạo thanh tra 7 tỉnh phía Bắc tổ chức tại Thái Bình.
Công tác phòng, chống tham nhũng được triển khai tích cực. Các tổ chức thanh tra trong tỉnh đã tham mưu giúp các cấp, các ngành xây dựng và triển khai thực hiện kế hoạch thanh tra, kiểm tra trách nhiệm thực hiện các quy định của pháp luật về phòng, chống tham nhũng. Việc thực hiện kê khai, minh bạch tài sản, thu nhập được thực hiện nghiêm túc và đi vào nền nếp. Các đơn vị đã hoàn thành việc kê khai, minh bạch tài sản, thu nhập và thực hiện công khai bản kê khai.
Phát huy những kết quả đã đạt được, năm 2018, Thanh tra tỉnh tiếp tục đổi mới phương thức lãnh đạo của cấp ủy, nhất là đề cao vai trò, trách nhiệm của người đứng đầu trong thực hiện nhiệm vụ; thực hiện đúng nguyên tắc dân chủ trong tổ chức sinh hoạt đảng; quan tâm xây dựng khối đoàn kết, thống nhất; chú trọng công tác giáo dục chính trị tư tưởng, thực hiện tốt việc đào tạo, bồi dưỡng, không ngừng rèn luyện bản lĩnh chính trị, phẩm chất đạo đức, nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ cho đội ngũ cán bộ trực tiếp làm công tác tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo; quan tâm kiện toàn nhân sự, tổ chức bộ máy và chế độ đãi ngộ đối với bộ phận chuyên trách thực hiện công tác tiếp công dân, qua đó cùng với các cấp, các ngành hoàn thành tốt nhiệm vụ chính trị.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024