Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh giám sát tại Công ty Cổ phần Xuất nhập khẩu tỉnh Thái Bình
Lãnh đạo Công ty Cổ phần Xuất nhập khẩu tỉnh Thái Bình giải trình vấn đề Đoàn giám sát yêu cầu.
Các đồng chí: Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh; Phạm Văn Tuân, Phó trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh chủ trì buổi giám sát.
Năm 2015, Công ty Cổ phần Xuất nhập khẩu tỉnh Thái Bình được thành lập trên cơ sở cổ phần hóa doanh nghiệp nhà nước – Công ty TNHH Một thành viên Xuất nhập khẩu tỉnh Thái Bình, gồm 3 công ty con, 3 công ty liên kết, chuyên kinh doanh xuất nhập khẩu tổng hợp, trong đó kinh doanh hàng may mặc là chủ yếu. Vốn điều lệ của Công ty 36 tỷ đồng. Từ năm 2015 đến năm 2017, qua 7 lần thực hiện quy trình cổ phần hóa, Công ty đã thoái hoàn toàn vốn nhà nước. Sau cổ phần hóa, hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty tương đối ổn định. Kim ngạch xuất nhập khẩu, doanh thu hàng năm đều hoàn thành hoặc hoàn thành vượt kế hoạch; vốn được bảo toàn và có tăng trưởng; cổ tức ổn định; bảo đảm việc làm và thu nhập cho người lao động, thực hiện nghiêm các chế độ, chính sách với người lao động… Năm 2016, Công ty nộp ngân sách nhà nước trên 1,1 tỷ đồng.
Tại buổi giám sát, các đại biểu đã trao đổi, thảo luận một số vấn đề về khó khăn, vướng mắc trong quá trình cổ phần hóa và khó khăn trong hoạt động sản xuất kinh doanh sau cổ phần hóa; quản lý, điều hành của Công ty mẹ với các công ty con và công ty liên kết; việc quản lý, xử lý đất đai và sử dụng tài sản sau cổ phần hóa; công tác kiểm tra, giám sát, quản lý vốn điều lệ…
Phát biểu tại buổi giám sát, đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh đề nghị Công ty tiếp thu ý kiến của các đại biểu điều chỉnh, bổ sung, hoàn thiện báo cáo gửi Đoàn giám sát. Đồng chí cũng tiếp thu các ý kiến, kiến nghị của đại diện Công ty, tổng hợp gửi các ngành liên quan xem xét, giải quyết và trình Ủy Ban Thường vụ Quốc hội.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang