Triển khai công tác mặt trận năm 2018
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Các đồng chí: Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh; Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh chủ trì hội nghị. Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh dự hội nghị.
Năm 2017, MTTQ các cấp tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động, tập hợp và phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết dân tộc, đã phát huy được hiệu quả rõ nét trong việc thực hiện các chủ trương,đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, của tỉnh. Cuộc vận động "Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”, "Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”, các phong trào thi đua yêu nước trong đồng bào các tôn giáo được triển khai sâu rộng, thiết thực, hiệu quả, góp phần đẩy mạnh phát triển kinh tế - xã hội. Các hoạt động hỗ trợ người nghèo, vận động cứu trợ đột xuất đồng bào vùng bị thiên tai được triển khai kịp thời. Hoạt động giám sát của MTTQ bảo đảm tính độc lập, thực chất, khách quan, thu thập được nhiều ý kiến góp ý với Đảng, Nhà nước. Vai trò hiệp thương thống nhất hành động của MTTQ Việt Nam được cụ thể hóa bằng các quy chế, chương trình phối hợp...
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh ghi nhận và đánh giá cao những kết quả đạt được trong công tác mặt trận năm 2017. Đồng chí đề nghị MTTQ các cấp cần bám sát các nhiệm vụ chính trị trọng tâm của tỉnh, tiếp tục quán triệt sâu sắc, thực hiện nghiêm túc, hiệu quả Nghị quyết Đại hội XII của Đảng và Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX, nghị quyết đại hội đảng các cấp. Nâng cao hiệu quả tuyên truyền, vận động các tầng lớp nhân dân phát huy sức mạnh khối đại đoàn kết toàn dân tộc thực hiện các nhiệm vụ trọng tâm là phát triển kinh tế, giúp nhau giảm nghèo, làm giàu. Tăng cường công tác tuyên truyền, vận động đoàn viên, hội viên, các tầng lớp nhân dân chấp hành nghiêm chủ trương, đường lối, chính sách của Đảng và Nhà nước, quy định của địa phương gắn với học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Duy trì nền nếp, nâng cao chất lượng hiệu quả các phong trào thi đua, các cuộc vận động để thu hút nhân dân, đoàn viên, hội viên tham gia. Tổ chức tốt các hoạt động chăm lo cho người nghèo, các chương trình an sinh xã hội, đền ơn đáp nghĩa, chăm lo cho các đối tượng chính sách, người yếu thế trong xã hội. Bên cạnh đó, MTTQ các cấp tiếp tục phát huy dân chủ, đại diện bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp, chính đáng của nhân dân; tích cực tham gia xây dựng Đảng, chính quyền; thực hiện tốt hơn nữa việc tham gia giám sát và phản biện xã hội. Đổi mới, nâng cao chất lượng hoạt động của Ủy ban MTTQ tỉnh và các huyện, thành phố, phát huy vai trò tập hợp, đoàn kết nhân dân của ban công tác mặt trận các khu dân cư, tạo sự đoàn kết, đồng thuận trong cộng đồng dân cư trong việc triển khai thực hiện các nhiệm vụ chính trị của tỉnh, góp phần thực hiện thắng lợi Nghị quyết Đại hội XII của Đảng, Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX và nghị quyết đại hội đảng các cấp.
Nhân dịp này, Ủy ban MTTQ tỉnh đã kiện toàn Ủy viên Ủy ban MTTQ tỉnh khóa XVII, nhiệm kỳ 2014 - 2019.
Đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh trao tặng cờ đơn vị xuất sắc dẫn đầu toàn diện công tác mặt trận năm 2017 cho Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Tiền Hải. Ảnh: Thành Tâm
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh cho tập thể, cá nhân đạt thành tích xuất sắc. Ảnh: Thành Tâm
Đồng chí Đặng Thanh Giang, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh tặng hoa chúc mừng hai đồng chí bổ sung Ủy viên Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh. Ảnh: Thành Tâm
Phương Chi
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang