Hội nông dân xã Vũ Lạc hỗ trợ hội viên phát triển kinh tế
Cây màu mang lại thu nhập cao gấp 2 - 3 lần cấy lúa.
Những năm qua, cùng với việc đổi mới nội dung, phương thức hoạt động, Hội Nông dân xã Vũ Lạc (thành phố Thái Bình) luôn đồng hành, tạo điều kiện thuận lợi, hỗ trợ hội viên nông dân phát triển kinh tế, giảm nghèo bền vững, làm giàu chính đáng.
Hội Nông dân xã Vũ Lạc hiện có 920 hội viên, sinh hoạt tại 7 chi hội. Hội luôn là địa chỉ tin cậy đồng hành cùng nông dân phát triển sản xuất, nâng cao thu nhập.
Ông Lê Viết Vĩnh, Chủ tịch Hội cho biết: Để thực hiện tốt nhiệm vụ giúp hội viên phát triển kinh tế, vươn lên làm giàu chính đáng, Hội thường xuyên bám sát cơ sở, khảo sát tình hình đời sống của hội viên từ đó xây dựng kế hoạch, tạo điều kiện giúp đỡ hội viên được vay vốn, tham gia các lớp tập huấn chuyển giao tiến bộ khoa học kỹ thuật (KHKT)... giúp hội viên áp dụng có hiệu quả vào mô hình kinh tế của gia đình để tạo ra những sản phẩm có giá trị kinh tế cao. Tăng cường công tác tuyên truyền, vận động, hướng dẫn hội viên phát huy những lợi thế về điều kiện tự nhiên của địa phương và các chính sách hỗ trợ của nhà nước để chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi theo hướng sản xuất hàng hóa, xây dựng các mô hình phát triển kinh tế cho thu nhập cao.
Nhằm giúp hội viên có vốn sản xuất, Hội phối hợp với các ngân hàng, chính quyền địa phương thực hiện chính sách tín dụng, tạo điều kiện thuận lợi cho nông dân được tiếp cận các nguồn vốn vay để đầu tư phát triển kinh tế, nâng cao đời sống. Nhiệm kỳ qua, Hội đã nhận ủy thác từ nguồn quỹ hỗ trợ nông dân tỉnh 300 triệu đồng cho 10 hộ vay thực hiện dự án chăn bò sinh sản. Phối hợp với Ngân hàng Chính sách xã hội, Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn nhận ủy thác và tín chấp với dư nợ hơn 9 tỷ đồng cho 311 lượt hội viên vay. 100% hộ vay đều sử dụng đúng mục đích và có hiệu quả. Tổ chức cung ứng trên 200 tấn phân bón trả chậm, tạo điều kiện cho nông dân phát triển sản xuất nông nghiệp và tiếp cận nguồn phân bón chất lượng tốt.
Ngoài ra, Hội còn phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể mở 47 lớp tập huấn chuyển giao KHKT cho 3.325 lượt hội viên. Thường xuyên vận động hộ sản xuất, kinh doanh giỏi các cấp trên địa bàn tích cực ủng hộ, giúp đỡ hội viên nghèo bằng cách hỗ trợ cây, con giống; giúp vay vốn; chia sẻ kinh nghiệm sản xuất... để từ đó cùng nhau phát triển kinh tế, nâng cao đời sống. 5 năm qua đã có 3.650 lượt hộ đăng ký đạt danh hiệu sản xuất, kinh doanh giỏi các cấp. Qua bình xét gần 2.950 lượt hộ đạt danh hiệu sản xuất, kinh doanh giỏi các cấp, là chỗ dựa tin cậy, vững chắc trong việc hỗ trợ, giúp hội viên nghèo vươn lên.
Ông Đặng Xuân Bang, Chi hội trưởng Chi hội Nông dân thôn Vân Động Nam cho biết: Những năm qua, Chi hội luôn tích cực tuyên truyền, vận động nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, trong đó tập trung quy vùng sản xuất chuyên màu theo hướng sản xuất hàng hóa. Phối hợp với các đoàn thể trong thôn vận động hội viên tham gia các lớp tập huấn chuyển giao KHKT tại xã, thôn về chăm sóc và trồng các loại cây rau màu, thu hút 120 lượt hội viên tham gia. Chi hội có 47/106 hội viên trực tiếp tham gia sản xuất chuyên màu với diện tích 21,25 mẫu. Tận dụng lợi thế đất cát, đất pha cát, nhiều hộ đã năng động, mạnh dạn chuyển đổi từ cấy lúa sang trồng rau màu, cho thu nhập cao gấp 2 - 3 lần cấy lúa, trung bình đạt 120 triệu đồng/ha. Tiêu biểu như mô hình chuyển 2 mẫu từ cấy lúa sang chuyên màu của gia đình hội viên Đỗ Xuân Thắng cho thu nhập hơn 170 triệu đồng/năm, tạo việc làm thường xuyên cho 4 lao động địa phương. Hay mô hình dưa leo, dưa lê, rau các loại cho thu nhập trên 50 triệu đồng của gia đình ông Nguyễn Văn Hiến…
Phát huy những kết quả đã đạt được, thời gian tới, Hội Nông dân xã Vũ Lạc tiếp tục vận động hội viên thực hiện có hiệu quả các phong trào thi đua yêu nước, phát triển sản xuất, nâng cao chất lượng cuộc sống. Nội dung chương trình hành động gắn với các phong trào, nhiệm vụ như nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, nông dân đoàn kết giúp nhau xóa đói giảm nghèo, nông dân thi đua xây dựng nông thôn mới.
Đức Dũng
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024