Quyết tâm giành thắng lợi nhiệm vụ năm 2018
Thành phố Thái Bình.
Với quyết tâm thực hiện thắng lợi mục tiêu, nhiệm vụ được giao, ngay từ đầu năm 2017, cán bộ, công chức, viên chức, người lao động toàn ngành Xây dựng đã nỗ lực vươn lên, vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành tốt nhiệm vụ trên tất cả các lĩnh vực. Giá trị sản xuất công nghiệp ngành Xây dựng (vật liệu xây dựng và cấp nước) theo giá so sánh đạt 3.500 tỷ đồng, tăng 18,5% so với cùng kỳ. Tỷ lệ đô thị hóa của tỉnh đạt 16,4%; tỷ lệ xã hoàn thành quy hoạch chung đạt 100%. Diện tích nhà ở bình quân toàn tỉnh đạt khoảng 25,4m2 sàn/người (tăng 1,1m2 sàn/người so với năm 2016). Trong đó, đô thị đạt khoảng 31m2 sàn/người; nông thôn đạt khoảng 24m2 sàn/người. Tỷ lệ dân số đô thị được cấp nước sạch đạt 100%; tỷ lệ dân số nông thôn sử dụng nước hợp vệ sinh đạt 100%. Tỷ lệ thu gom, xử lý rác thải ước đạt 100% ở đô thị và 85% tại khu vực nông thôn (tăng 2% so năm 2016); các khu công nghiệp đã có 50% hệ thống xử lý nước thải tập trung đạt tiêu chuẩn. Môi trường đầu tư, kinh doanh được cải thiện rõ rệt, những khó khăn, vướng mắc của doanh nghiệp đang được tập trung tháo gỡ; các doanh nghiệp trong ngành đã chủ động nâng cao năng lực quản lý, sản xuất, năng động, sáng tạo, khắc phục khó khăn, duy trì và phát triển ổn định, tạo việc làm, thu nhập ổn định cho người lao động; hoàn thành tốt nghĩa vụ thuế với Nhà nước.
Trung tâm thị trấn Diêm Điền (Thái Thụy).
Năm 2017, Sở Xây dựng đã rà soát, tham mưu UBND tỉnh ban hành 3 văn bản quy phạm pháp luật, 2 quy định quản lý chuyên ngành, bãi bỏ 1 quyết định không còn phù hợp. Đồng thời, Sở triển khai hướng dẫn thực hiện tốt các nghị định của Chính phủ, thông tư của các bộ, ngành và các quyết định của UBND tỉnh đến các tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng trên địa bàn tỉnh; các phòng chuyên môn của huyện tích cực triển khai, hướng dẫn các xã, doanh nghiệp trên địa bàn quản lý. Ngoài ra, Sở đã tổ chức hội thảo trao đổi kinh nghiệm quản lý nhà nước trên các mặt của ngành Xây dựng với 11 tỉnh, thành phố đồng bằng sông Hồng đồng thời tham gia đóng góp ý kiến tích cực vào dự thảo các nghị định của Chính phủ, các thông tư của Bộ Xây dựng, các quy định quản lý, cơ chế, chính sách của tỉnh, góp phần từng bước hoàn thiện hệ thống pháp luật, nâng cao chất lượng, hiệu quả công tác quản lý nhà nước. Năm 2017, Sở và các phòng chức năng của huyện thẩm định trình cấp có thẩm quyền phê duyệt hàng trăm đồ án và giới thiệu địa điểm quy hoạch. Nhiều đồ án quy hoạch có vai trò quan trọng trong phát triển kinh tế của tỉnh đã và đang được triển khai thực hiện như: quy hoạch chung thành phố Thái Bình đến năm 2035, tầm nhìn đến năm 2050, điều chỉnh quy hoạch mở rộng thị trấn Tiền Hải, Diêm Điền, Vũ Thư, Thái Ninh và nhiều khu, cụm công nghiệp, khu đô thị... Công tác quy hoạch tập trung được đẩy mạnh đã thu hút nhiều dự án đầu tư, tạo việc làm cho hơn 112.000 lao động, góp phần chuyển dịch cơ cấu lao động nông nghiệp sang phi nông nghiệp…
Năm 2018 là năm bản lề trong việc thực hiện và phấn đấu hoàn thành các mục tiêu, kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội giai đoạn 2016 - 2020, bên cạnh những yếu tố thuận lợi sẽ phải đối mặt không ít khó khăn, thách thức, đó là chất lượng tăng trưởng, khả năng cạnh tranh của các doanh nghiệp trong tỉnh chưa cao trong khi đó nợ đọng xây dựng cơ bản còn nhiều, ngân sách nhà nước cho đầu tư xây dựng rất hạn hẹp... Để vượt qua những khó khăn, hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, năm 2018, Sở Xây dựng xác định cần làm tốt công tác xây dựng và thực hiện quy hoạch, kế hoạch, huy động hiệu quả các nguồn lực, tranh thủ tốt thời cơ, tập trung khai thác tiềm năng, thế mạnh; khắc phục những khó khăn, đổi mới mô hình tăng trưởng, nâng cao năng suất, hiệu quả; triển khai đồng bộ các giải pháp trên tất cả các lĩnh vực. Trong đó, phấn đấu giá trị sản xuất xây dựng theo giá so sánh năm 2010 đạt 23.200 tỷ đồng, tăng 16,8% so với năm 2017; giá trị sản xuất vật liệu xây dựng và cấp nước (theo giá so sánh) đạt 4.200 tỷ đồng, tăng trên 18%. Diện tích nhà ở bình quân toàn tỉnh đạt khoảng 28m2 sàn/người (tăng 1m2 sàn/người so với năm 2017). Tỷ lệ dân cư khu vực nông thôn sử dụng nước hợp vệ sinh, tỷ lệ dân số đô thị sử dụng nước sạch đạt 100%; 100% chất thải rắn ở đô thị, 87% chất thải rắn ở nông thôn được thu gom, xử lý... Bên cạnh đó, Sở tập trung rà soát, tham mưu UBND tỉnh thể chế kịp thời các văn bản quy phạm pháp luật về xây dựng; hoàn thành chất lượng các đề án, dự án của ngành theo chương trình công tác của Tỉnh ủy, UBND tỉnh. Tiếp tục rà soát, nghiên cứu, tham mưu UBND tỉnh điều chỉnh, bổ sung, quy hoạch xây dựng mới, mở rộng các đô thị, khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu dân cư và một số trục đường giao thông; tăng cường công tác quản lý xây dựng theo quy hoạch như: quy hoạch chung xây dựng thành phố Thái Bình đến năm 2035, tầm nhìn đến năm 2050; thực hiện nâng cấp đô thị Diêm Điền, Tiền Hải đạt đô thị loại IV; quy hoạch mở rộng thị trấn Vũ Thư đạt tiêu chí đô thị loại IV; mở rộng, phát triển một số đô thị mới...
Hoàng Văn Thành
Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Xây dựng
Tin cùng chuyên mục
- Toàn tỉnh có 452 dự án năng lượng mặt trời 30.07.2024 | 16:58 PM
- Hơn 100 VĐV tham gia thi đấu giải võ thuật các CLB tỉnh 30.07.2024 | 16:53 PM
- HĐND huyện Đông Hưng khóa XX: Tổ chức kỳ họp để giải quyết công việc phát sinh đột xuất 30.07.2024 | 16:51 PM
- Lở đất tại Ấn Độ, hơn 40 người người thiệt mạng 30.07.2024 | 16:36 PM
- Quán triệt, triển khai thi hành một số luật, nghị quyết của Quốc hội khóa XV 30.07.2024 | 16:10 PM
- Tiếp xúc cử tri tại một số địa phương trong tỉnh 30.07.2024 | 16:44 PM
- Mỹ sẽ sản xuất siêu máy tính mạnh gấp 5 lần kỷ lục hiện nay 30.07.2024 | 15:47 PM
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng” 30.07.2024 | 15:46 PM
- Ra mắt phần mềm giúp phát hiện lừa đảo mạng 30.07.2024 | 15:47 PM
- Đức: Khám phá lễ hội văn hóa đại chúng tại trung tâm thương mại Đồng Xuân 30.07.2024 | 15:19 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải