Tiền Hải phấn đấu giảm thiểu tai nạn giao thông
Lực lượng cảnh sát giao thông Công an huyện Tiền Hải tuần tra, kiểm soát trên đường ĐT.465 đoạn qua địa phận thị trấn Tiền Hải.
Trước tình hình trật tự an toàn giao thông (ATGT) diễn biến ngày càng phức tạp, ngay từ đầu năm 2018, Ban ATGT huyện Tiền Hải đã triển khai nhiều giải pháp đồng bộ nhằm kiềm chế, giảm thiểu tai nạn giao thông, trong đó chú trọng công tác tuyên truyền, vận động nhằm nâng cao ý thức chấp hành pháp luật của người dân khi tham gia giao thông.
Bên cạnh công tác tuyên truyền, Ban ATGT huyện duy trì họp giao ban hàng tháng để đánh giá kết quả triển khai công việc trong tháng và kế hoạch những tháng tiếp theo, từ đó phát huy mặt tích cực, khắc phục những tồn tại, hạn chế trong công tác bảo đảm trật tự ATGT. Ngoài ra, Ban ATGT huyện còn chỉ đạo lực lượng cảnh sát giao thông Công an huyện tăng cường tuần tra, kiểm soát khép kín địa bàn, túc trực tại những điểm nóng thường xuyên xảy ra tai nạn giao thông. Hàng ngày, lực lượng cảnh sát giao thông thường xuyên tuần tra ở các tuyến tỉnh lộ ủy thác và các tuyến huyện lộ, tập trung xử lý những trường hợp không đội mũ bảo hiểm, chạy quá tốc độ, chở quá số người quy định khi tham gia giao thông…
Thực hiện Chỉ thị số 04/CT-UBND ngày 8/3/2017 của UBND tỉnh về việc giải tỏa, chống lấn chiếm, sử dụng trái phép vỉa hè, lòng, lề đường, hành lang ATGT đường bộ, huyện Tiền Hải đã tổ chức ký cam kết với 6.917 trường hợp vi phạm. Đến cuối năm 2017, toàn huyện có 6.917 hộ tự tháo dỡ công trình vi phạm. Sau khi hoàn thành việc giải tỏa hành lang ATGT, UBND huyện chỉ đạo tổ giúp việc, Ban ATGT huyện ký biên bản bàn giao hành lang ATGT các tuyến đường tỉnh, huyện cho các địa phương quản lý.
Hiện nay, trên địa bàn huyện Tiền Hải có hàng trăm phương tiện tàu, thuyền của ngư dân làm nghề đánh bắt thủy hải sản và chở người lao động đánh bắt ngao tại các xã ven sông, ven biển. Ngoài ra, toàn huyện còn 5 bến đò ngang với 5 phương tiện đang hoạt động chở khách qua sông. Để bảo đảm ATGT đường thủy nội địa, Ban ATGT huyện đã tập trung chỉ đạo các địa phương thường xuyên phối hợp với Đồn Biên phòng Cửa Lân tăng cường công tác tuyên truyền, giáo dục Luật Giao thông đường thủy nội địa đến các tầng lớp nhân dân, nhất là thuyền viên và ngư dân để mọi người hiểu biết và chấp hành. Bên cạnh đó, các địa phương còn phối hợp với lực lượng chức năng kiểm tra phương tiện, yêu cầu chủ các phương tiện, người điều khiển phương tiện chấp hành nghiêm các quy định về vận tải khách ngang sông, bảo đảm an toàn cho người và phương tiện khi tham gia giao thông đường thủy. Trong quá trình kiểm tra, kiên quyết xử lý các hành vi vi phạm là nguyên nhân chính dẫn đến tai nạn như: phương tiện không bảo đảm an toàn, chở quá số người quy định, người điều khiển phương tiện không có chứng chỉ chuyên môn theo quy định...
Đại úy Nguyễn Hồng Cường, Đội phó Đội Cảnh sát giao thông, Công an huyện Tiền Hải cho biết: Trong đợt cao điểm bảo đảm trật tự ATGT dịp tết Nguyên đán Mậu Tuất từ ngày 16/12/2017 đến ngày 2/3/2018, lực lượng cảnh sát giao thông Công an huyện đã lập biên bản xử lý 593 trường hợp vi phạm trật tự ATGT, tước 26 giấy phép lái xe các loại, tạm giữ 66 phương tiện, xử phạt hành chính và nộp Kho bạc Nhà nước 217 triệu đồng. Trong dịp nghỉ tết Nguyên đán Mậu Tuất 2018, trên địa bàn huyện không có vụ tai nạn giao thông nào xảy ra, tình hình trật tự ATGT được bảo đảm thông suốt, an toàn.
Trước tình hình trật tự ATGT diễn biến ngày càng phức tạp, trong thời gian tới, lực lượng cảnh sát giao thông Công an huyện sẽ tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao ý thức của người dân trong việc chấp hành nghiêm các quy định pháp luật khi tham gia giao thông. Bên cạnh đó, lực lượng cảnh sát giao thông Công an huyện cũng sẽ siết chặt tuần tra, kiểm soát trên các tuyến đường, các nút giao thông trọng điểm; tập trung xử lý các trường hợp chở quá số người quy định, điều khiển xe lạng lách, đánh võng, không có giấy phép lái xe, không đội mũ bảo hiểm khi tham gia giao thông…
Hải Dương
Tin cùng chuyên mục
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
- Cử tri huyện Kiến Xương kiến nghị một số vấn đề liên quan đến môi trường, cơ chế, chính sách 22.07.2024 | 19:10 PM
- Kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 tại huyện Kiến Xương 22.07.2024 | 19:13 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 19:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang