Hội Nông dân Thụy Liên hỗ trợ nông dân phát triển kinh tế
Nông dân xã Thụy Liên (Thái Thụy) nuôi lợn rừng.
Nhiệm kỳ qua, Hội Nông dân xã Thụy Liên kết nạp được 165 hội viên mới, đưa tổng số hội viên lên 1.168 người, vượt chỉ tiêu đề ra. Cùng với việc củng cố, xây dựng tổ chức hội vững mạnh, hàng năm, Hội còn làm tốt công tác tuyên truyền đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, các nhiệm vụ của hội nông dân các cấp. Đồng thời, tổ chức phát động phong trào thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau giảm nghèo và làm giàu đến các chi hội và hội viên. Trong đó, đã vận động, hỗ trợ nhiều hội viên phát huy những lợi thế của địa phương để đầu tư xây dựng các mô hình sản xuất, kinh doanh đạt hiệu quả kinh tế cao.
Ông Bùi Viết Đước, thôn Cam Đoài là một trong nhiều hội viên tiêu biểu của Hội cho biết: Đầu năm 2013, được Hội Nông dân xã tạo điều kiện tiếp cận nguồn vốn vay từ ngân hàng, tôi đã chuyển đổi hơn 0,5ha diện tích cấy lúa kém hiệu quả sang nuôi cá lóc bông. Nhờ thực hiện nuôi thả và chăm sóc đúng kỹ thuật nên cá lóc bông sinh trưởng khá nhanh, thời gian cho thu hoạch chỉ từ 5 - 6 tháng với trọng lượng trung bình đạt 1,3kg/con, giúp tôi thu được từ 4 - 5 tấn cá/năm, giá trị đạt 200 triệu đồng. Từ nuôi cá lóc bông gia đình tôi đã vươn lên làm giàu ngay trên đất quê hương.
Theo ông Vũ Hồng Quân, Chủ tịch Hội Nông dân xã Thụy Liên: Nhiệm kỳ qua, Hội đã đẩy mạnh hoạt động tư vấn, hỗ trợ hội viên phát triển sản xuất, kinh doanh. Trong đó, đã tổ chức 71 lớp tuyên truyền về đề án sản xuất nông nghiệp, tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật về trồng trọt, bảo vệ thực vật, chăn nuôi, thú y, nuôi trồng thủy sản, tổ chức 8 lớp dạy nghề cho lao động nông thôn. Hội đã tín chấp với các tổ chức tín dụng cho nông dân vay vốn với lãi suất ưu đãi để đầu tư sản xuất, kinh doanh. Đến nay, dư nợ của Hội đạt gần 7 tỷ đồng, trong đó Ngân hàng Chính sách xã hội huyện 3,5 tỷ đồng cho 156 hộ vay, Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn huyện 3,4 tỷ đồng cho 84 hội viên vay, Quỹ hỗ trợ nông dân tỉnh 240 triệu đồng cho 10 hội viên vay. Ngoài ra, Hội còn phối hợp với các doanh nghiệp, HTX mỗi năm cung cấp từ 80 - 100 tấn phân bón các loại bảo đảm chất lượng theo hình thức trả chậm giúp nông dân chủ động trong chăm sóc cây trồng.
Từ nguồn vốn trên, nhiều hội viên đã mạnh dạn đầu tư chuyển đổi diện tích cấy lúa kém hiệu quả sang mô hình trang trại, khai thác hiệu quả vùng bãi đầm ven sông để nuôi thả các loại thủy sản có giá trị kinh tế cao. Đến nay có 105 hội viên nuôi thả thủy sản nước ngọt với diện tích từ 0,2 - 1,8ha/hộ, vùng nuôi thủy sản nước lợ có 24 hội viên với diện tích nuôi từ 1 - 2ha/hộ. Tập trung nuôi thả các loại đối tượng thủy sản có giá trị kinh tế cao như cá lóc bông, cá sộp, cá vược, cá lăng, cá trắm đen… Sản lượng bình quân hàng năm đạt từ 300 - 350 tấn, giá trị đạt từ 15 - 17 tỷ đồng.
Bên cạnh đẩy mạnh phong trào phát triển kinh tế, Hội Nông dân xã Thụy Liên còn tích cực tuyên truyền, vận động hội viên tham gia xây dựng nông thôn mới. Trong đó, vận động hội viên đóng góp hàng tỷ đồng, tham gia hàng nghìn ngày công, hiến 200.000m2 đất nông nghiệp và gần 1.000m2 đất thổ cư để xây dựng đường giao thông, thủy lợi nội đồng, mở rộng đường giao thông nông thôn, xây dựng nhà văn hóa, sân vận động, các công trình phúc lợi. Ngoài ra, hội viên còn tích cực thực hiện phương án dồn điền đổi thửa, đào đắp hệ thống giao thông thủy lợi, đóng góp vốn đối ứng tiếp nhận hỗ trợ trên 4.000 tấn xi măng của tỉnh để xây dựng, cứng hóa hệ thống giao thông, mương cứng, các công trình phúc lợi. Qua đó, giúp Thụy Liên sớm hoàn thành xây dựng nông thôn mới và về đích năm 2014.
Trần Tuấn
Tin cùng chuyên mục
- Toàn tỉnh có 452 dự án năng lượng mặt trời 30.07.2024 | 16:58 PM
- Hơn 100 VĐV tham gia thi đấu giải võ thuật các CLB tỉnh 30.07.2024 | 16:53 PM
- HĐND huyện Đông Hưng khóa XX: Tổ chức kỳ họp để giải quyết công việc phát sinh đột xuất 30.07.2024 | 16:51 PM
- Lở đất tại Ấn Độ, hơn 40 người người thiệt mạng 30.07.2024 | 16:36 PM
- Quán triệt, triển khai thi hành một số luật, nghị quyết của Quốc hội khóa XV 30.07.2024 | 16:10 PM
- Tiếp xúc cử tri tại một số địa phương trong tỉnh 30.07.2024 | 16:44 PM
- Mỹ sẽ sản xuất siêu máy tính mạnh gấp 5 lần kỷ lục hiện nay 30.07.2024 | 15:47 PM
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng” 30.07.2024 | 15:46 PM
- Ra mắt phần mềm giúp phát hiện lừa đảo mạng 30.07.2024 | 15:47 PM
- Đức: Khám phá lễ hội văn hóa đại chúng tại trung tâm thương mại Đồng Xuân 30.07.2024 | 15:19 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải