An Cầu: Đoàn kết xây dựng nông thôn mới
Năm 2017, thu nhập bình quân đầu người của xã An Cầu đạt 37,6 triệu đồng.
Ông Nguyễn Đình Biển, Chủ tịch UBND xã cho biết: Khi bắt tay thực hiện chương trình xây dựng NTM, địa phương mới đạt 5/19 tiêu chí; còn rất nhiều khó khăn như: mức sống của nhân dân thấp; cơ sở hạ tầng chưa đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội; nhận thức của một bộ phận cán bộ, nhân dân còn hạn chế; khối lượng công việc nhiều trong khi đội ngũ cán bộ chưa có kinh nghiệm nên công tác chỉ đạo, điều hành, tổ chức thực hiện còn lúng túng... Trước những khó khăn trên, địa phương nêu cao quyết tâm từng bước thực hiện với phương châm “nhà nước và nhân dân cùng làm”.
Xác định công tác tuyên truyền, vận động là nhiệm vụ quan trọng nên sau khi thành lập ban chỉ đạo, ban quản lý và các tiểu ban xây dựng NTM, Đảng ủy xã đã tổ chức các hội nghị quán triệt, triển khai tới tất cả các ban, ngành, đoàn thể; giao nhiệm vụ cụ thể cho từng cán bộ, đảng viên, yêu cầu mỗi cán bộ, đảng viên gương mẫu đi đầu thực hiện và đẩy mạnh tuyên truyền tới hội viên, đoàn viên, nhân dân tích cực tham gia xây dựng NTM. Nhờ vậy, cán bộ, nhân dân trong xã đã hiểu rõ mục đích, ý nghĩa to lớn của chương trình xây dựng NTM, từ đó đồng thuận hưởng ứng thực hiện.
Là lực lượng nòng cốt trong xây dựng NTM, gần 900 cán bộ, hội viên Hội Nông dân xã đã thực hiện 50% khối lượng công việc ở địa phương. Điển hình là việc hiến đất làm đường thực hiện tiêu chí giao thông nông thôn.
Ông Nguyễn Văn Điền, Chủ tịch Hội cho biết: Không chỉ gương mẫu đóng góp kinh phí theo quy định, nhiều cán bộ, hội viên còn tự nguyện ủng hộ thêm tiền mặt, dỡ bỏ tường bao, công trình phụ, hiến từ 10 - 90m2 đất thổ cư để mở rộng đường làng ngõ xóm, vận động con em xa quê ủng hộ địa phương bằng nhiều hình thức.
Gia đình ông Nguyễn Văn Thập ở thôn Nhân Cầu là một trong những hộ nhiệt huyết tham gia xây dựng NTM khi hiến gần 50m2 đất thổ cư để mở rộng con đường trong thôn và ủng hộ tiền mặt giúp các thôn khác làm đường.
Ông Thập chia sẻ: Việc mở rộng đường là hết sức cần thiết, không chỉ làm cho diện mạo quê hương khang trang mà còn tạo điều kiện cho mọi người đi lại, lao động sản xuất thuận lợi, từng bước nâng cao đời sống.
Từ một địa phương có cơ sở hạ tầng chưa đáp ứng yêu cầu phát triển kinh tế - xã hội, đến nay, hệ thống cơ sở hạ tầng ở An Cầu được đầu tư xây dựng đồng bộ. 100% đường giao thông liên xã, liên thôn đã được cứng hóa; các công trình phúc lợi được đầu tư xây dựng khang trang phục vụ nhu cầu dân sinh; các tiêu chí giáo dục, y tế, văn hóa đều đạt chuẩn. Đặc biệt, nhờ chú trọng thực hiện các tiêu chí về tổ chức sản xuất, thu nhập, người dân địa phương đã tập trung chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi theo hướng sản xuất hàng hóa, ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất kết hợp với phát triển tiểu thủ công nghiệp, thương mại, dịch vụ, từng bước nâng cao đời sống. Năm 2017, tỷ lệ lao động thường xuyên có việc làm của xã đạt 94,6%; thu nhập bình quân đầu người đạt 37,6 triệu đồng; tỷ lệ hộ nghèo giảm còn 1,55%.
Những kết quả đạt được cổ vũ, động viên cán bộ, nhân dân trong xã tiếp tục phấn đấu xây dựng quê hương ngày càng phát triển.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024