Giám sát việc quản lý tổ chức lễ hội và công tác tu bổ, tôn tạo, phát huy giá trị các di tích cấp tỉnh, cấp quốc gia tại chùa Keo
Đoàn giám sát khảo sát thực tế tại chùa Keo
Chùa Keo (Duy Nhất, Vũ Thư) được xây dựng hoàn thành năm 1632 trên diện tích 40.000m2, gồm 17 công trình, 128 gian. Năm 2017 lễ hội chùa Keo được ghi danh là di sản văn hóa phi vật thể quốc gia. Chùa Keo có Ban quản lý di tích trực thuộc UBND huyện, có quy định riêng về công tác quản lý, bảo vệ, khai thác di tích. Từ 2008 đến nay bằng nhiều nguồn kinh phí, huyện Vũ Thư đã đầu tư xây dựng nhiều công trình phụ trợ tại di tích tuân thủ đúng quy định của Luật Di sản. Hàng tháng tổ chức mở hòm công đức và tiền giọt dầu dưới sự giám sát của Ban Quản lý, Ban giám sát huyện và người dân, sau kiểm đếm được lập biên bản nộp Kho bạc Nhà nước huyện. Việc tổ chức các lễ hội xuân (mồng 4 tết Nguyên đán) và thu (10/9-15/9 âm lịch) đều tuân thủ theo đúng quy định của Nhà nước. Bảo vệ trực cả ngày, cả đêm và có cả hệ thống camera an ninh giám sát phụ trợ, vì vậy, nhiều năm qua không xảy ra cháy nổ, mất mát cổ vật, tài sản tại di tích.
Tại buổi giám sát, đại diện Ban Quản lý di tích chùa Keo đã giải trình một số vấn đề Đoàn giám sát còn băn khoăn về: Công tác tu bổ, tôn tạo, mở rộng các công trình phụ trợ; giải pháp xử lý vệ sinh, rác thải; việc quản lý hoạt động ăn uống, bán hàng, vui chơi, trông giữ xe tại di tích, nhất là vào thời điểm diễn ra lễ hội; phương án bảo vệ cổ vật; việc xử lý vi phạm pháp luật, khiếu nại, tố cáo liên quan đến quản lý tại di tích… Ban Quản lý di tích cũng đề nghị HĐND, UBND tỉnh sớm chỉ đạo hoàn thành Đề án quy hoạch mở rộng chùa Keo; mở rộng nâng cấp các trục đường về di tích để tránh ùn tắc giao thông trong các dịp lễ hội; xây dựng các cụm pano quảng bá cho di tích…
Phát biểu tại buổi giám sát, đồng chí Phó Chủ tịch HĐND tỉnh đề nghị Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch tham mưu đề xuất UBND tỉnh ban hành quy chế quản lý, giám sát sử dụng tiền công đức tại các di tích; UBND huyện Vũ Thư, xã Duy Nhất kết hợp với chùa Keo sớm có giải pháp xử lý môi trường, đặc biệt là rác thải; quy hoạch khu vui chơi xa nơi thờ cúng; làm tốt hơn nữa công tác bảo vệ cổ vật...
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang