Đông Hưng: Nhiều giải pháp đồng bộ giảm thiểu tai nạn giao thông
Lực lượng cảnh sát giao thông, Công an huyện Đông Hưng phối hợp với Thanh tra Sở Giao thông Vận tải kiểm tra bến đò ngang trước mùa mưa bão.
Trước tình hình tai nạn giao thông diễn biến phức tạp, năm 2018, Ban An toàn giao thông (ATGT) huyện Đông Hưng tập trung triển khai nhiều giải pháp đồng bộ để kiềm chế, giảm thiểu tai nạn giao thông. Trong đó, chú trọng công tác tuyên truyền nhằm nâng cao ý thức chấp hành pháp luật cho người dân khi tham gia giao thông.
Để bảo đảm trật tự ATGT trên địa bàn, ngay từ đầu năm 2017 Ban ATGT huyện đã phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể, các xã, thị trấn đẩy mạnh công tác tuyên truyền pháp luật về bảo đảm trật tự ATGT. Công an huyện, Phòng Văn hóa Thông tin huyện thường xuyên sử dụng xe ô tô có trang bị băng rôn, loa phóng thanh tuyên truyền lưu động trên các tuyến đường về công tác bảo đảm trật tự ATGT, không lấn chiếm vỉa hè, lòng đường, hành lang ATGT đường bộ. Tổ chức treo 10 băng rôn, 120 khẩu hiệu tuyên truyền tại các khu đông dân cư, nơi tập trung đông người, các tuyến đường giao thông. Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện mở 34 lớp tuyên truyền về Luật Giao thông đường bộ cho 5.230 hội viên…
Ngoài tuyên truyền, Ban ATGT huyện còn chỉ đạo lực lượng cảnh sát giao thông tuần tra, kiểm soát khép kín địa bàn, xử lý nghiêm các trường hợp chạy quá tốc độ, chở quá số người quy định, không có giấy phép lái xe khi tham gia giao thông… Qua tuần tra, kiểm soát, lực lượng cảnh sát giao thông Công an huyện đã xử phạt hành chính 3.348 trường hợp số tiền gần 1,2 tỷ đồng; tạm giữ 192 phương tiện các loại, tước giấy phép lái xe 57 trường hợp.
Theo đánh giá của Ban ATGT huyện, công tác bảo đảm trật tự ATGT năm 2017 được các cấp, các ngành, các đơn vị, đoàn thể xã hội quan tâm phối hợp chỉ đạo, triển khai đồng bộ và quyết liệt. Trong năm, trên địa bàn huyện xảy ra 8 vụ tai nạn giao thông đường bộ nghiêm trọng, làm chết 7 người, bị thương 2 người. So với năm 2016, tai nạn giao thông tăng 1 vụ, tăng 2 người chết, giảm 9 người bị thương. Nguyên nhân dẫn đến các vụ tai nạn giao thông là do người điều khiển mô tô, ô tô khi tham gia giao thông chạy quá tốc độ quy định, tránh vượt không quan sát, đi không đúng phần đường, uống rượu, bia trước khi tham gia giao thông…
Bên cạnh công tác bảo đảm trật tự ATGT đường bộ, Ban ATGT huyện Đông Hưng còn tập trung chỉ đạo các địa phương tăng cường tuyên truyền Luật Giao thông đường thủy nội địa tới các chủ phương tiện và người điều khiển phương tiện giao thông đường thủy. Trong dịp nghỉ lễ 30/4 - 1/5, 2/9, trước mùa mưa bão và trước dịp tết Nguyên đán, lực lượng cảnh sát giao thông Công an huyện phối hợp với Thanh tra Sở Giao thông Vận tải, Phòng Kinh tế và Hạ tầng huyện kiểm tra định kỳ các bến đò ngang đang hoạt động trên địa bàn. Qua kiểm tra đã kịp thời phát hiện, đình chỉ 5 bến đò ngang vi phạm Luật Giao thông đường thủy nội địa. Năm 2017, trên địa bàn huyện xảy ra 1 vụ va chạm giao thông đường thủy, không có thiệt hại về người nhưng thiệt hại về tài sản khoảng 20 triệu đồng.
Trong thời gian tới, Ban ATGT huyện sẽ tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao ý thức của người dân trong việc chấp hành nghiêm các quy định của pháp luật khi tham gia giao thông. Mở đợt tuyên truyền liên tục về văn hóa giao thông, các quy định về đội mũ bảo hiểm bắt buộc khi điều khiển mô tô, xe gắn máy, xe đạp điện; tác hại của rượu, bia đối với người điều khiển phương tiện tham gia giao thông. Bên cạnh việc bảo đảm trật tự ATGT trên các tuyến đường bộ, lực lượng chức năng sẽ tuyên truyền, tuần tra, kiểm soát, bảo đảm trật tự ATGT trên các tuyến đường thủy nội địa, góp phần nâng cao ý thức của các chủ phương tiện trong việc bảo đảm an toàn tính mạng và tài sản. Đồng thời, tiếp tục tuyên truyền để các hộ kinh doanh ven các tuyến đường không lấn chiếm lòng đường, vỉa hè để bày hàng hóa, đặt biển quảng cáo, bảo đảm hành lang giao thông đường bộ thông thoáng, an toàn.
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang