Thường trực Tỉnh ủy kiểm tra việc triển khai thực hiện các nghị quyết Hội nghị Trung ương 6 (khóa XII) tại Vũ Thư
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh phát biểu tại buổi làm việc.
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh chủ trì buổi làm việc. Dự buổi làm việc có lãnh đạo các ban Đảng của Tỉnh ủy; đại diện lãnh đạo UBND tỉnh; lãnh đạo Sở Nội vụ, Sở Y tế.
Triển khai thực hiện các nghị quyết Hội nghị Trung ương 6 (khóa XII), Ban Thường vụ Huyện ủy Vũ Thư đã tổ chức quán triệt triển khai đến tất cả các tổ chức cơ sở đảng trong toàn huyện với tỷ lệ cán bộ, đảng viên nghiên cứu, học tập nghị quyết đạt 93%; đồng thời kịp thời xây dựng và ban hành kế hoạch thực hiện các nghị quyết. Ngoài ra, Ban Thường vụ Huyện ủy đã chỉ đạo UBND huyện, các phòng, ban, ngành, các địa phương, cơ quan, đơn vị căn cứ các nghị quyết của Đảng, các kế hoạch của Huyện ủy và thẩm quyền, chức năng nhiệm vụ được giao để xây dựng kế hoạch thực hiện của đơn vị mình. Việc xây dựng kế hoạch yêu cầu bám sát nội dung cơ bản của nghị quyết, nêu rõ mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp và cụ thể hóa công việc, xác định rõ thời gian thực hiện phù hợp với tình hình thực tế của địa phương, đơn vị để góp phần sớm đưa nghị quyết của Đảng đi vào cuộc sống, phục vụ phát triển kinh tế - xã hội, xây dựng Đảng, chính quyền, hệ thống chính trị trong sạch vững mạnh, hoạt động hiệu lực, hiệu quả.
Tại buổi làm việc, các đại biểu tập trung thảo luận về những khó khăn, vướng mắc phát sinh khi tổ chức triển khai thực hiện các nghị quyết, trong đó đặc biệt quan tâm đến lộ trình thực hiện việc kiện toàn các chức danh: Trưởng ban Tuyên giáo Huyện ủy đồng thời là Giám đốc Trung tâm Bồi dưỡng Chính trị huyện; Trưởng ban Dân vận Huyện ủy đồng thời là Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện; việc sáp nhập Văn phòng Huyện ủy và Văn phòng UBND huyện; sáp nhập Trung tâm Y tế huyện và Trung tâm Dân số - Kế hoạch hóa gia đình; sáp nhập các trường cùng cấp trong một xã…
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đánh giá cao huyện Vũ Thư đã kịp thời quán triệt, triển khai xây dựng các kế hoạch thực hiện Nghị quyết Hội nghị Trung ương 6 (khóa XII). Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy đề nghị trong thời gian tới huyện tiếp tục tập trung tuyên truyền quán triệt để nâng cao nhận thức của các cấp, các ngành, của cán bộ, đảng viên và nhân dân về những nội dung cơ bản của các nghị quyết. Bên cạnh đó, cần nghiên cứu kỹ nghị quyết; đồng thời thường xuyên rà soát, bổ sung kế hoạch thực hiện. Triển khai thực hiện nghiêm túc kế hoạch tinh giảm biên chế. Nghiên cứu xây dựng kế hoạch về tổ chức hành chính cấp xã, cấp thôn. Tiếp tục nghiên cứu việc sáp nhập các cơ quan có nhiệm vụ tương đồng như: tổ chức và nội vụ; thanh tra với kiểm tra; tuyên giáo với văn hóa…
Về nhiệm vụ cụ thể trong năm 2018, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy đề nghị huyện triển khai thực hiện ngay việc kiện toàn chức danh Trưởng ban Tuyên giáo Huyện ủy kiêm Giám đốc Trung tâm Bồi dưỡng chính trị huyện; chức danh Trưởng ban Dân vận Huyện ủy kiêm Chủ tịch Ủy ban MTTQ huyện. Triển khai thực hiện nhanh việc sáp nhập các trường cùng cấp trong một xã; giải quyết ngay tình trạng cấp phó dư thừa; tạm dừng việc bổ nhiệm thêm cấp phó ở những đơn vị đã có cấp phó; xây dựng đề án sáp nhập Văn phòng Huyện ủy và Văn phòng UBND huyện. Thành lập Ban chỉ đạo của Ban Thường vụ Huyện ủy về thống nhất quản lý tổ chức bộ máy biên chế cấp huyện; xây dựng kế hoạch tinh giản biên chế chung cho cả hệ thống chính trị bao gồm cả khối Đảng, khối chính quyền và các đoàn thể chính trị - xã hội.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Tin áp thấp nhiệt đới khẩn cấp (Suy yếu từ bão số 2) 23.07.2024 | 08:37 AM
- Tỷ lệ học sinh đỗ tốt nghiệp cao nhất 10 năm 23.07.2024 | 08:34 AM
- Chính phủ đặt mục tiêu GDP bình quân đầu người đạt 7.500 USD vào năm 2030 23.07.2024 | 08:35 AM
- Liên hoan truyền hình toàn quân lần thứ XIV có lượng tác phẩm tham dự lớn nhất 23.07.2024 | 08:35 AM
- Giá xuất khẩu gạo tăng cao 23.07.2024 | 08:35 AM
- Đông Bắc Bộ mưa rất to, cục bộ có nơi trên 300mm 23.07.2024 | 08:28 AM
- Những kỹ năng lái xe an toàn mùa mưa bão 23.07.2024 | 08:35 AM
- 4 trường hợp được phép chở 2 người trên xe máy không bị phạt từ 1/1/2025 23.07.2024 | 08:35 AM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 23.07.2024 | 08:28 AM
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần