Thường trực Tỉnh ủy kiểm tra việc triển khai thực hiện các nghị quyết Hội nghị Trung ương 6 (khóa XII) tại huyện Quỳnh Phụ
Đoàn công tác do đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh làm trưởng đoàn. Cùng đi có các đồng chí lãnh đạo UBND tỉnh, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Ban Tổ chức Tỉnh ủy, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy và đại diện một số sở, ban, ngành.
Công tác triển khai, quán triệt, tuyên truyền các nghị quyết Hội nghị Trung ương 6 (khóa XII) được Huyện ủy Quỳnh Phụ thực hiện đến tất cả các cơ sở đảng trong toàn huyện với 95,3% cán bộ chủ chốt; 93,3% đảng viên cấp cơ sở tham gia nghiên cứu, học tập nghị quyết.
Ban Thường vụ Huyện ủy đã chỉ đạo UBND huyện, các phòng, ban, đơn vị từ huyện tới cơ sở xây dựng kế hoạch thực hiện các nghị quyết, chú trọng vào các giải pháp và cụ thể hóa công việc theo chức năng, nhiệm vụ, đặc điểm tình hình.
Quỳnh Phụ quyết tâm thực hiện đồng bộ các giải pháp đưa các nghị quyết của Đảng vào cuộc sống, góp phần xây dựng hệ thống chính trị vững mạnh, hoạt động hiệu lực, hiệu quả, phát triển kinh tế xã hội địa phương.
Tại buổi làm việc, các đại biểu đã tập trung thảo luận, tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc trong quá trình tổ chức triển khai thực hiện các nghị quyết. Lộ trình thực hiện việc kiện toàn các chức danh: Trưởng ban Tuyên giáo Huyện ủy kiêm Giám đốc Trung tâm Bồi dưỡng chính trị huyện, Trưởng ban Dân vận Huyện ủy kiêm Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện, sáp nhập Văn phòng Huyện ủy và Văn phòng UBND huyện, sáp nhập Trung tâm Y tế huyện và Trung tâm Dân số - Kế hoạch hóa gia đình, sáp nhập các trường cùng cấp trong một xã. Tổ chức tinh giản biên chế trong các phòng chuyên môn và các đơn vị sự nghiệp thuộc UBND huyện quản lý…
Phát biểu tại buổi làm việc, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, trưởng đoàn công tác ghi nhận và đánh giá cao những nỗ lực, cố gắng của huyện Quỳnh Phụ trong việc kịp thời triển khai xây dựng các kế hoạch, quán triệt, tuyên truyền các nghị quyết Hội nghị Trung ương 6 (khóa XII).
Đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy đề nghị trong thời gian tới Huyện ủy Quỳnh Phụ cần đẩy mạnh quyết tâm của cả hệ thống chính trị, tập trung làm tốt công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức, thống nhất về tư tưởng và hành động trong việc triển khai thực hiện các nghị quyết Hội nghị Trung ương 6 (khóa XII). Tiến hành rà soát, bổ sung kế hoạch, chương trình hành động, thực hiện nghị quyết phù hợp với đặc điểm, tình hình thực tế của địa phương. Ban Chỉ đạo của Huyện ủy về tổ chức tinh giản biên chế cần triển khai, phát huy tốt vai trò chức năng để thực hiện tốt nhiệm vụ, có kế hoạch nghiên cứu, khảo sát tại các cơ sở xã, thôn để chủ động công tác sắp xếp nhân sự phù hợp với yêu cầu.
Với các nhiệm vụ cụ thể cần thực hiện trong năm 2018, đồng chí Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy yêu cầu Huyện ủy Quỳnh Phụ cần nghiên cứu cán bộ có năng lực để kiện toàn chức danh Trưởng ban Tuyên giáo Huyện ủy kiêm Giám đốc Trung tâm Bồi dưỡng chính trị huyện. Sớm triển khai thực hiện việc sáp nhập Trung tâm Y tế huyện và Trung tâm Dân số - Kế hoạch hóa gia đình, thống nhất mô hình y tế phù hợp với đặc điểm tình hình riêng của địa phương. Mô hình giáo dục thống nhất theo hướng sáp nhập liên cấp học trong 1 xã, làm thí điểm ở những địa phương có điều kiện thuận lợi. Nghiên cứu kế hoạch, xây dựng đề án để hoàn thiện chức danh Trưởng ban Dân vận Huyện ủy kiêm Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện, sáp nhập Văn phòng Huyện ủy và Văn phòng UBND huyện, tạm dừng bổ nhiệm thêm cấp phó ở các đơn vị đã có cấp phó, giải quyết theo tinh thần tinh giản biên chế.
Ban Thường vụ Huyện ủy cần phát huy vai trò đoàn kết, thống nhất trong đảng viên, tổ chức đảng tích cực triển khai các nghị quyết Hội nghị Trung ương 6 (khóa XII), khẩn trương xây dựng các kế hoạch tinh giản biên chế trình Tỉnh ủy trong thời gian tới.
Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024