Sơ kết 1 năm thực hiện chi trả trợ cấp xã hội qua hệ thống bưu điện
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại hội nghị
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì hội nghị.
Thực hiện Quyết định số 3666 ngày 13/12/2016 của UBND tỉnh về việc chuyển đổi phương thức chi trả chính sách trợ giúp xã hội từ cơ quan nhà nước thông qua tổ chức dịch vụ ở địa phương. Tính đến hết năm 2017, sau 1 năm thực hiện hệ thống bưu điện trong tỉnh đã thực hiện chi trả trợ cấp cho bình quân 105.709 đối tượng/tháng với tổng số tiền chi trả 499 tỷ đồng/năm, bình quân 41,5 tỷ đồng/tháng.
Qua 1 năm, nhìn chung công tác chi trả thông qua hệ thống bưu điện được các cấp, các ngành quan tâm triển khai thực hiện đồng bộ, bảo đảm việc chi trả kịp thời cho đối tượng; minh bạch; tạo thuận lợi trong kiểm tra, giám sát; tăng cường công tác quản lý đối tượng, đồng thời tận dụng nguồn nhân lực về con người, cơ sở vật chất, trang thiết bị… Tuy nhiên trong quá trình chi trả cũng còn gặp nhiều khó khăn: một số địa phương chưa quan tâm chỉ đạo sát sao; số đối tượng chưa đến nhận trợ cấp hàng tháng còn nhiều; việc kiểm tra, giám sát chưa thực hiện thường xuyên; hoạt động phối hợp giữa bưu điện xã và cán bộ lao động, thương binh và xã hội tại một số địa phương chưa chặt chẽ ảnh hưởng đến việc chi trả…
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận sự chủ động phối hợp của 2 ngành Bưu điện và Lao động – Thương binh và Xã hội cũng như sự cố gắng, nỗ lực của các cấp, các ngành và các địa phương trong 1 năm thực hiện chi trả trợ cấp xã hội qua bưu điện, tạo thuận lợi cho người dân hưởng các chế độ chính sách của Đảng, Nhà nước.
Đồng chí đề nghị thời gian tới, Sở Lao động – Thương binh và Xã hội cần phối hợp chặt chẽ; cung cấp đầy đủ, kịp thời danh sách đối tượng cho Bưu điện tỉnh; tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền chính sách bảo trợ xã hội để người dân hiểu; thường xuyên kiểm tra, giám sát việc thực hiện chi trả để kịp thời tháo gỡ khó khăn; bố trí các lớp tập huấn cho cán bộ làm công tác chi trả; thống nhất mẫu giấy ủy quyền; cán bộ bưu điện xã và cán bộ lao động thương binh và xã hội xã phối hợp chặt chẽ, đồng thời cấp ủy chính quyền địa phương cần vào cuộc quyết liệt giải quyết mọi khó khăn, thắc mắc, tạo mọi điều kiện thuận lợi cho người dân khi đến nhận trợ cấp.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Olympic Paris 2024: Những sàn đấu mang tính biểu tượng 23.07.2024 | 11:16 AM
- Olympic 2024: Các VĐV Việt Nam sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ với quyết tâm cao 23.07.2024 | 11:16 AM
- Kiều bào Lào khắc sâu công lao và tình cảm của Tổng Bí thư 23.07.2024 | 11:16 AM
- Xe tải biến thành nhà hàng di động trong vài phút 23.07.2024 | 11:17 AM
- Nông dân Vũ Thư: Thực hiện các biện pháp chăm sóc và bảo vệ lúa mùa 23.07.2024 | 11:11 AM
- Tăng nguồn lực cho tín dụng chính sách 23.07.2024 | 11:10 AM
- Bánh đậu xanh - Món ăn thanh nhiệt, giải độc 23.07.2024 | 11:10 AM
- Ít nhất 50 người chết do lở đất ở miền nam Ethiopia 23.07.2024 | 11:10 AM
- Ông Awang Bemee Awang Ali Basah làm Chủ tịch Thượng viện Malaysia 23.07.2024 | 11:11 AM
- Quỳnh Phụ: Bảo đảm an toàn lồng bè nuôi cá, phòng chống bão số 2 23.07.2024 | 11:10 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần