Nâng cao hiệu quả thu gom rác
Công nhân Công ty Cổ phần Môi trường và Công trình đô thị Thái Bình thu gom rác thải sinh hoạt bằng xe cơ giới trên địa bàn phường Bồ Xuyên.
“Đây là xe thu gom rác của Công ty Cổ phần Môi trường và Công trình đô thị Thái Bình. Đề nghị bà con nhân dân mang rác ra đổ...” - hơn 1 năm nay, ngày nào cũng vậy, bất kể mưa, rét, âm thanh quen thuộc ấy được phát đi từ chiếc loa trên xe ô tô thu gom rác thải chạy khắp các tuyến đường từ 17 giờ 30 phút đến 24 giờ hàng ngày.
Tín hiệu tích cực...
17 giờ 30 phút, chúng tôi có mặt tại Công ty Cổ phần Môi trường và Công trình đô thị Thái Bình để cùng công nhân Công ty trực tiếp đi thu gom rác. Thay bằng tiếng kẻng của công nhân thu gom rác bằng xe thùng như trước đây, tiếng loa truyền thanh được phát đi với thông tin về giờ giấc, cách thức thu gom rác và tuyên truyền nâng cao ý thức bảo vệ môi trường được bật lên thông báo cho người dân biết đã đến giờ thu rác. Theo sau ô tô là một công nhân có nhiệm vụ thu gom rác của từng hộ dân tại các tuyến đường.
Ông Vũ Đình Hành, Giám đốc Công ty Cổ phần Môi trường và Công trình đô thị Thái Bình cho biết: Từ tháng 1/2017, Công ty triển khai thí điểm thu gom rác thải sinh hoạt từ các hộ dân bằng xe cơ giới tại 2 phường: Bồ Xuyên và Phú Khánh. Sau 3 tháng thí điểm, mô hình cơ giới hóa thu gom rác tạo được nhiều chuyển biến tích cực. Triển khai thu rác bằng xe cơ giới tăng năng suất, hiệu quả lao động, tiết kiệm thời gian, chi phí. Quy trình thu gom, vận chuyển rác được rút ngắn, rác không để qua ngày. Từ tháng 7/2017 triển khai tiếp tại các phường: Quang Trung, Trần Hưng Đạo, Lê Hồng Phong, Đề Thám và tháng 1/2018 triển khai tại phường Trần Lãm. Đến nay Công ty đã triển khai thu gom rác thải sinh hoạt bằng xe cơ giới tại 7/10 phường và sẽ tiếp tục triển khai tại phường Kỳ Bá vào tháng 7/2018.
Ông Bùi Thế Chu, tổ trưởng tổ 23, phường Trần Lãm cho biết: Mô hình tuy mới triển khai gần 4 tháng nhưng hiệu quả rất tốt. Vì vậy, 100% hộ dân đóng phí thu gom rác thải đúng quy định và cơ bản chấp hành tốt thời gian bỏ rác.
Bà Vũ Thị Chiên, tổ 26, phường Bồ Xuyên đánh giá: Hiệu quả có thể thấy bằng mắt thường khi đường phố sạch sẽ hơn và không còn rác thải tồn đọng nữa. Tôi cũng như bà con trong khu dân cư rất đồng tình với cách làm này. Người dân cũng nâng cao ý thức hơn, bỏ rác đúng chỗ, đúng thời gian quy định.
...nhưng chưa hết khó khăn
Ông Nguyễn Đăng Giới, đội trưởng đội cơ giới vận chuyển, Công ty Cổ phần Môi trường và Công trình đô thị Thái Bình cho biết: Mỗi ngày, lượng rác trên địa bàn 7 phường gần 60 tấn. Làm sao để bảo đảm vệ sinh là điều đội ngũ cán bộ vệ sinh đô thị chúng tôi hết sức quan tâm. Vì vậy, Công ty đã huy động 10 xe thu gom tại các tuyến đường, phố. Đối với các tuyến ngõ, ngách, xe cơ giới không vào được, Công ty tổ chức đội vệ sinh khu vực tiến hành thu gom rác lên xe đẩy tay vận chuyển về điểm tập kết để xe ép rác vận chuyển trong ngày. Nhờ công tác tuyên truyền, vận động và sự phối hợp chặt chẽ với chính quyền và người dân, việc thu gom rác bằng xe cơ giới đã bước đầu thu được kết quả. Năng suất, hiệu quả lao động của công nhân môi trường đô thị tăng cao, chất lượng vệ sinh môi trường trên các tuyến phố được cải thiện nhờ xóa các điểm tập kết rác gây mất vệ sinh môi trường.
Tuy nhiên, bên cạnh những kết quả đạt được, việc thu gom rác thải trực tiếp từ người dân bằng xe cơ giới cũng gặp không ít khó khăn.
Công nhân Nguyễn Mạnh Tuấn chia sẻ, mặc dù thu gom rác bằng xe cơ giới rất văn minh, hiện đại, nhưng thời gian qua, các công nhân lại vất vả hơn. Lý do chính là vẫn còn không ít người dân chưa có thói quen đổ rác đúng địa điểm, đúng giờ, buộc kín rác trong túi nilon mà vẫn đổ rác bừa bãi ra vỉa hè, lòng đường. Vì thế, các công nhân vừa phải quét, thu gom vừa phải trực tiếp dùng xẻng xúc lên thùng xe rất vất vả. Nhiều người còn vứt rác sau khi xe thu gom đi qua khiến các công nhân phải quay lại, quét và thu gom nhiều lần. Tuy nhiên, chúng tôi luôn làm việc đúng trách nhiệm được giao, hết rác mới về, do đó thường xuyên phải làm việc đến 24 giờ.
Để mô hình đem lại hiệu quả thiết thực và nhân rộng trên phạm vi toàn thành phố cần có sự nỗ lực từ nhiều phía. Các phường cần sát sao hơn trong việc bảo đảm vệ sinh tại địa bàn. Thay vì tuyên truyền bằng những khẩu hiệu chung chung nên cụ thể hóa bằng các cuộc họp, giao nhiệm vụ cụ thể cho các ngành, đoàn thể, lấy lực lượng phụ nữ, đoàn thanh niên làm nòng cốt. Bên cạnh đó, mỗi người dân cần nâng cao ý thức bảo vệ môi trường. Việc bỏ rác đúng nơi, đúng giờ quy định cũng là nét đẹp văn hóa và chính người dân được hưởng lợi từ việc làm giản đơn đó.
Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang