Đẩy nhanh tiến độ thi công đường 217 giai đoạn 2
Nhà thầu huy động máy móc, nhân lực đẩy nhanh tiến độ thi công đường 217 giai đoạn 2.
Tranh thủ thời tiết thuận lợi, những ngày qua, đơn vị thi công đường 217 (ĐT.396B) giai đoạn 2 đang tập trung nhân lực, trang thiết bị, dồn sức thi công các hạng mục công trình nhằm bảo đảm đúng tiến độ, kế hoạch đã đề ra. Đây là tuyến đường có vai trò quan trọng trong phát triển kinh tế - xã hội, củng cố quốc phòng, an ninh, thuận lợi trong công tác phòng, chống lụt, bão.
Có mặt trên công trường thi công đường 217 giai đoạn 2 những ngày đầu tháng 5, theo ghi nhận của chúng tôi, gần 100 cán bộ, công nhân đang thi công đẩy nhanh tiến độ dự án. Để bảo đảm tiến độ, đơn vị thi công đã huy động tối đa máy móc, trang thiết bị, bố trí 6 mũi thi công liên tục, không kể thứ bảy, chủ nhật.
Sau hơn 1 năm triển khai, mặc dù gặp nhiều khó khăn về mặt bằng nhưng với nỗ lực của các đơn vị, đến nay nhà thầu đã tổ chức thi công xử lý nền đường, đắp lớp cát K95, lớp cát K98 được 6,9km, đang tiếp tục thi công nền đường những đoạn còn lại, thi công hệ thống rãnh thoát nước dọc, hệ thống cống thoát nước ngang đường, đồng thời tổ chức thi công cầu Bình Cách nối liền hai xã Đông Cường - Đông Kinh (Đông Hưng).
Ông Hoàng Xuân Cường, Trưởng ban điều hành dự án đường 217 giai đoạn 2, Tổng công ty Đầu tư phát triển hạ tầng đô thị UDIC - công ty TNHH một thành viên cho biết: Việc đầu tư tuyến đường 217 giai đoạn 2 là cần thiết, có ý nghĩa quan trọng nhằm đáp ứng nhu cầu đi lại của nhân dân, tạo mạng lưới giao thông hoàn chỉnh để phát triển kinh tế - xã hội... Bên cạnh việc đẩy nhanh tiến độ, công tác bảo đảm trật tự an toàn giao thông cũng được nhà thầu đặc biệt quan tâm. Tại các điểm đang thi công giao cắt với đường giao thông đều có biển cảnh báo, hệ thống cọc tiêu sơn phản quang để người đi đường có thể nhận biết, phòng tránh. Hiện nay, nhà thầu đang gặp phải một số khó khăn do công tác giải phóng mặt bằng của địa phương còn chậm, nhất là đoạn qua địa phận xã Đông Kinh và xã Đông Tân (Đông Hưng). Nhà thầu mong muốn Hội đồng giải phóng mặt bằng huyện Đông Hưng sớm bàn giao mặt bằng để nhà thầu tổ chức thi công. Khi đã có mặt bằng, nhà thầu cam kết sẽ phát huy hết năng lực và kinh nghiệm, khắc phục mọi khó khăn, tập trung nhân lực, thiết bị, áp dụng các giải pháp kỹ thuật tiên tiến, thực hiện nghiêm túc các quy trình, bảo đảm các yêu cầu kỹ thuật, mỹ thuật của đồ án thiết kế. Phấn đấu đưa công trình vào khai thác, sử dụng bảo đảm chất lượng, vượt kế hoạch đã đề ra.
Được biết, dự án nâng cấp đường 217 được đầu tư xây dựng làm 2 giai đoạn. Giai đoạn 1 từ cầu Hiệp đến quốc lộ 10 với tổng chiều dài 12,6km, đầu tư theo quy mô đường cấp III đồng bằng, khởi công xây dựng từ tháng 1/2013, hoàn thành năm 2016. Giai đoạn 2 của dự án có điểm đầu giao với quốc lộ 10 tại ngã ba Đợi (Quỳnh Phụ), điểm cuối giao với quốc lộ 39 tại ngã ba Đông Tân (Đông Hưng) có chiều dài 9,3km, được đầu tư theo quy mô đường cấp III đồng bằng, vận tốc thiết kế 80km/giờ... Thời gian thi công gói thầu giai đoạn 2 là 24 tháng. Tổng mức đầu tư của dự án 486,5 tỷ đồng. Trong đó, chi phí xây dựng 304,7 tỷ đồng, chi phí bồi thường giải phóng mặt bằng 83,7 tỷ đồng. Đơn vị trúng thầu là Tổng công ty Đầu tư phát triển hạ tầng đô thị UDIC - công ty TNHH một thành viên.
Khi tuyến đường hoàn thành và đưa vào sử dụng sẽ góp phần phục vụ tốt hơn nhu cầu phát triển kinh tế - xã hội của các địa phương nơi tuyến đường đi qua nói riêng, của toàn tỉnh nói chung.
Phạm Hưng
Tin cùng chuyên mục
- Trong tuần, ghi nhận 51 trường hợp phạt nguội 24.07.2024 | 18:26 PM
- Cục Thuế tỉnh: Quay thưởng lựa chọn “Hóa đơn may mắn” quý II/2024 24.07.2024 | 18:26 PM
- Chủ tịch nước Tô Lâm kiểm tra công tác chuẩn bị cho Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 24.07.2024 | 18:26 PM
- Treo cờ rủ và ngừng các hoạt động vui chơi, giải trí trong những ngày tổ chức Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 24.07.2024 | 18:28 PM
- Chính phủ họp chuyên đề về xây dựng pháp luật tháng 7 24.07.2024 | 17:51 PM
- Gạch trồng cỏ số 8 - xu hướng mới “độc & lạ” cho công trình sân vườn nhà bạn 24.07.2024 | 18:29 PM
- Thành phố: Phổ biến Quy định số 144-QĐ/TW và Chỉ thị số 35-CT/TW của Bộ Chính trị cho đội ngũ báo cáo viên 24.07.2024 | 16:49 PM
- Công an huyện Tiền Hải: Bắt giữ một đối tượng vận chuyển 3 cá thể hổ và gấu đông lạnh 24.07.2024 | 16:45 PM
- Thái Thụy: Tổ chức kỳ họp thứ tám HĐND huyện khóa XX, nhiệm kỳ 2021 - 2026 24.07.2024 | 16:46 PM
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải 24.07.2024 | 11:07 AM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng