Hội CCB huyện Quỳnh Phụ vận động hội viên sử dụng nước sạch
Gia đình cựu chiến binh Nguyễn Xuân Cải, thôn Sơn Đồng, xã Quỳnh Giao (Quỳnh Phụ) gương mẫu đấu nối, sử dụng nước sạch.
Hội CCB huyện đã chủ động lập kế hoạch tuyên truyền, đề ra mục tiêu cụ thể cho từng cơ sở, cử cán bộ nắm bắt tình hình và kịp thời tham mưu giúp cấp ủy, chính quyền các địa phương tháo gỡ khó khăn trong quá trình triển khai thực hiện. Qua các buổi tập huấn, Hội CCB huyện đã phổ biến những nội dung, chính sách ưu đãi của tỉnh, doanh nghiệp khi đấu nối, sử dụng nước sạch.
Ông Nguyễn Quốc Quỳnh, Chủ tịch Hội CCB huyện Quỳnh Phụ cho biết: Nhiều cơ sở hội không chỉ tổ chức tuyên truyền mà còn tổ chức cho hội viên đối thoại với đại diện nhà máy nước; vận động các tập thể, cá nhân ủng hộ để hỗ trợ hội viên có hoàn cảnh khó khăn đấu nối, sử dụng nước sạch. Hội duy trì nghiêm chế độ báo cáo tình hình hội viên sử dụng nước sạch hàng tuần, hàng tháng, thường xuyên đánh giá, rút kinh nghiệm, tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc trong quá trình thực hiện.
Sau khi được hội CCB từ huyện tới cơ sở tuyên truyền, phổ biến về lợi ích của việc sử dụng nước sạch, gia đình CCB Nguyễn Văn Túy, thôn Sơn Đồng, xã Quỳnh Giao đã đấu nối, sử dụng nước sạch.
Ông Túy cho biết: Sử dụng nước sạch chắc chắn sẽ cải thiện sức khỏe cho các thành viên trong gia đình. Qua theo dõi, chất lượng nguồn nước rất bảo đảm, nhiều vật dụng, công trình vệ sinh trong gia đình tôi rất sạch sẽ, không xuất hiện vẩn đục và đóng cặn như khi dùng nước giếng khoan.
Ông Nguyễn Ngọc Bùi, Chủ tịch Hội CCB xã Quỳnh Hoa chia sẻ: Hội CCB xã Quỳnh Hoa đã vận động được gần 1 triệu đồng hỗ trợ 3 gia đình hội viên có hoàn cảnh khó khăn để có điều kiện được sử dụng nước sạch. Đến nay, 100% hội viên CCB trong xã đã sử dụng nước sạch. Hội CCB xã Quỳnh Hoa sẽ tiếp tục cùng với chính quyền và các tổ chức đoàn thể đẩy mạnh tuyên truyền nâng cao nhận thức người dân trong việc sử dụng nước tiết kiệm; phối hợp với lực lượng công an xã, các tổ tự quản an ninh trật tự bảo vệ các công trình cung cấp nước sạch, kịp thời phát hiện và xử lý những trường hợp gây ô nhiễm nguồn nước sinh hoạt của người dân.
Tính đến ngày 31/5/2018, tỷ lệ hội viên CCB huyện Quỳnh Phụ đấu nối, sử dụng nước sạch đạt hơn 96%.
Ông Nguyễn Quốc Quỳnh cho biết thêm: Hội CCB huyện phấn đấu đến hết tháng 6/2018, 100% hội viên CCB sử dụng nước sạch. Để cụ thể hóa mục tiêu trên, Hội CCB huyện đã hỗ trợ 207 hội viên có hoàn cảnh khó khăn với tổng số tiền hơn 64 triệu đồng để đấu nối, sử dụng nước sạch; kêu gọi các nhà hảo tâm tiếp tục giúp đỡ hội viên hoàn cảnh khó khăn, đồng thời tổ chức cho hội viên CCB tham quan các nhà máy nước để hội viên thấy rõ lợi ích của việc sử dụng nước sạch. Hội CCB từ huyện tới cơ sở chủ động phối hợp với các tổ chức đoàn thể cùng chính quyền địa phương giám sát và kiểm định chất lượng nước định kỳ, góp phần bảo đảm quyền lợi của người dân, hội viên khi sử dụng nước sạch.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024