Hội Cựu chiến binh xã Hoa Nam giúp hội viên phát triển kinh tế
Mô hình phát triển kinh tế của cựu chiến binh Phạm Xuân Cách (thôn Chiến Thắng) cho thu nhập bình quân hơn 100 triệu đồng/năm.
Ông Bùi Văn Tán, Phó Chủ tịch Hội cho biết: Hội CCB xã Hoa Nam luôn coi nhiệm vụ phát triển kinh tế của hội viên là đòn bẩy của các phong trào và là mũi nhọn trong những nhiệm vụ trọng tâm của tổ chức hội. Hội đã triển khai hiệu quả các phong trào thi đua “CCB gương mẫu”, “CCB giúp nhau phát triển kinh tế, giảm nghèo bền vững, tham gia xây dựng nông thôn mới”, thu hút đông đảo hội viên tham gia. Hội CCB xã phối hợp với Hội Liên hiệp Phụ nữ xã, Hội Nông dân xã hàng năm mở các lớp tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật, giúp hội viên sản xuất có hiệu quả. Giúp đỡ hội viên về vốn, các chi hội CCB xây dựng quỹ tiết kiệm cho hội viên vay phát triển kinh tế đạt hơn 100 triệu đồng/chi hội. Hội CCB xã đứng ra tín chấp với Ngân hàng Chính sách xã hội huyện với số vốn đến nay đạt 148 triệu đồng cho hội viên vay đầu tư phát triển sản xuất.
Ông Bùi Văn Tán cho biết thêm: Để nguồn vốn vay tín chấp phát huy được hiệu quả, Hội CCB xã thường xuyên cử cán bộ đến từng hộ để nắm bắt tình hình sản xuất, từ đó tham mưu, đề xuất với tổ chức hội giải quyết những khó khăn, vướng mắc trong quá trình sử dụng vốn. Hầu hết hội viên đều sử dụng hiệu quả nguồn vốn tín chấp, không để xảy ra tình trạng nợ quá hạn.
CCB Phạm Xuân Cách (thôn Chiến Thắng) là một trong những điển hình hội viên CCB sản xuất, kinh doanh giỏi của huyện, xã. Ông Cách chia sẻ: Năm 2009, nhờ tích cực tham gia các lớp tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật, mạnh dạn vay vốn đầu tư xây dựng chuồng trại chăn nuôi, trồng cây ăn quả mà kinh tế gia đình được cải thiện rõ rệt, mỗi năm thu nhập hơn 100 triệu đồng/năm. Có vốn tích lũy, tôi tiếp tục đầu tư mở rộng diện tích gia trại nuôi thêm các loại cá truyền thống, lợn và một số loại cây ăn quả giá trị khác. Mô hình của tôi được Hội CCB huyện, xã đánh giá là một trong những mô hình CCB phát triển kinh tế giỏi ở địa phương.
Không chỉ có CCB Phạm Xuân Cách, ở xã Hoa Nam còn nhiều hội viên CCB là điển hình trong phát triển kinh tế trên nhiều lĩnh vực: trồng trọt, chăn nuôi gia súc, gia cầm và thủy cầm, kinh doanh vận tải đem lại nguồn thu nhập bình quân đạt từ 100 - 200 triệu đồng/hộ/năm. Tiêu biểu như CCB Bùi Văn Phái (thôn Chiến Thắng) chuyên kinh doanh vận tải hàng hóa; CCB Phạm Văn Tái (thôn An Lễ) xây dựng chuồng trại chăn nuôi quy mô hơn 7.000m2; CCB Bùi Xuân Thành (thôn Thống Nhất) thuê đất xây dựng ao nuôi thả cá rộng hơn 2.000m2.
Tích cực phát triển kinh tế nên đời sống của hội viên CCB xã Hoa Nam từng bước được cải thiện. Thu nhập bình quân của hội viên đạt hơn 36 triệu đồng/người/năm. Hội hiện không còn hội viên nghèo, gia đình hội viên có hoàn cảnh khó khăn. Hội viên CCB có điều kiện kinh tế, đời sống vật chất, tinh thần được nâng lên, từ đó tích cực tham gia các hoạt động, phong trào của địa phương. Trong xây dựng nông thôn mới, hội viên CCB xã Hoa Nam đã hiến hơn 1.800m2 đất thổ cư, phá dỡ hơn 500m tường bao, phá bỏ 40 cổng dậu các loại và đóng góp gần 1 tỷ đồng xây dựng các hạng mục công trình, góp phần đưa xã Hoa Nam về đích nông thôn mới năm 2015.
Tiếp tục giúp hội viên phát triển kinh tế, nâng cao thu nhập, thời gian tới, Hội CCB xã Hoa Nam tiếp tục phối hợp tổ chức các lớp tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật, hỗ trợ vay vốn tín chấp để hội viên đầu tư sản xuất nông sản sạch. Vận động hội viên tích tụ đất đai, mở rộng sản xuất, tăng năng suất, chất lượng sản phẩm, nâng cao đời sống, góp phần thúc đẩy kinh tế - xã hội địa phương phát triển.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024