Triển khai nhiệm vụ trọng tâm công tác y tế 6 tháng cuối năm
Toàn cảnh hội nghị.
Đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh dự và chỉ đạo hội nghị.
6 tháng đầu năm, công tác y tế dự phòng được toàn ngành Y tế chú trọng thực hiện, trên địa bàn tỉnh không xảy ra dịch bệnh truyền nhiễm nguy hiểm. Các chương trình mục tiêu y tế, dân số - KHHGĐ, chăm sóc sức khỏe sinh sản, phòng chống suy dinh dưỡng trẻ em, phòng chống HIV/AIDS, tiêm chủng mở rộng... tiếp tục được duy trì thực hiện hiệu quả, nhiều chỉ số đạt và vượt so với kế hoạch đề ra. Thực hiện chỉ đạo của Bộ Y tế và UBND tỉnh về tăng cường công tác y tế, nâng cao chất lượng khám, điều trị người bệnh, các cơ sở khám chữa bệnh đã triển khai nhiều giải pháp nâng cao chất lượng từ khâu đón tiếp, khám bệnh, đến chăm sóc, điều trị nội ngoại trú. Nhiều bệnh viện đã đầu tư nâng cấp cơ sở hạ tầng, trang thiết bị, cải cách thủ tục hành chính, đẩy mạnh ứng dụng công nghệ thông tin, sử dụng thẻ khám bệnh thông minh, đăng ký khám bệnh từ xa, tạo thuận lợi tối đa và sự hài lòng cho người bệnh.
Trong 6 tháng, các cơ sở y tế trên toàn tỉnh tiếp đón 1.271.699 lượt người đến khám bệnh, bằng 103 % so với cùng kỳ, đã điều trị ngoại trú cho 121.705 lượt bệnh nhân, điều trị nội trú cho 165.625 lượt bệnh nhân, công suất sử dụng giường bệnh thực kê đạt 80,7%...
Tại hội nghị, các đại biểu đã thảo luận về kế hoạch và giải pháp thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm, chú trọng vào các biện pháp phòng chống dịch bệnh lây truyền qua đường hô hấp, tiêu hóa, có nguy cơ bùng phát trong mùa thu đông; các lưu ý trong khám chữa bệnh bảo hiểm y tế; tăng cường giám sát tuân thủ thực hành kiểm soát nhiễm khuẩn, hạn chế tối đa các tai biến, sự cố y khoa.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Thị Lĩnh, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận kết quả hoạt động phòng chống dịch bệnh, chuyển biến trong khám và điều trị bệnh, đáp ứng nhu cầu ngày càng cao của nhân dân.
Để thực hiện tốt nhiệm vụ thời gian tới, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị ngành Y tế tích cực, chủ động tìm nguồn lực, tiếp tục đầu tư nâng cao năng lực của hệ thống y tế; nâng cao tinh thần trách nhiệm và thái độ ứng xử của thầy thuốc; rà soát, chấn chỉnh việc mua sắm trang thiết bị đảm bảo hiệu quả đầu tư; chủ động và tích cực phòng chống dịch, thảm họa thiên tai; nâng cao chất lượng hệ thống giám sát nhằm phát hiện sớm, bao vây dập dịch kịp thời và có hiệu quả. Tiếp tục đẩy mạnh các hoạt động vệ sinh an toàn thực phẩm, vệ sinh môi trường; triển khai phong trào xây dựng làng, khu dân cư sức khỏe gắn với phong trào xây dựng nông thôn mới. Triển khai có hiệu quả đề án bệnh viện vệ tinh; tổ chức tốt các dịch vụ y tế đảm bảo sẵn có, thuận tiện đáp ứng được nhu cầu chăm sóc sức khỏe của nhân dân. Đặc biệt chú ý thực hiện nghiêm chỉ đạo của tỉnh về phòng thiên tai, cứu nạn, tổ chức phân công cán bộ thường trực, phòng chống lụt bão trong mùa mưa bão sắp tới.
Hà Dung
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang