Hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế
Nhiều phụ nữ khởi nghiệp thành công, tạo việc làm cho nhiều lao động.
Chị Tạ Thị Phương Lan, hội viên Chi hội Phụ nữ 6, phường Phú Khánh (thành phố Thái Bình) cho biết: Sau khi khảo sát thực tế, biết tôi thiếu vốn để làm kinh tế, các cấp hội phụ nữ từ tổ, phường đến thành phố đã tạo điều kiện để tôi được vay 30 triệu đồng từ tổ chức tài chính vi mô TNHH một thành viên Tình Thương (quỹ TYM - đơn vị trực thuộc Hội Liên hiệp Phụ nữ Việt Nam). Cùng với số tiền vay mượn thêm, tôi đã đầu tư làm dịch vụ gội đầu, hiện nay tôi có thu nhập 4 - 5 triệu đồng/tháng.
Chị Lan chỉ là một trong hàng nghìn hội viên phụ nữ được các cấp hội hỗ trợ khởi nghiệp, phát triển kinh tế.
Chị Nguyễn Thị An, Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ (LHPN) thành phố Thái Bình cho biết: Hỗ trợ phụ nữ phát triển kinh tế, 6 tháng đầu năm, các cấp hội phụ nữ thành phố đã phối hợp mở 6 lớp chuyển giao khoa học kỹ thuật cho 550 hội viên. Các cơ sở hội duy trì nguồn vốn vay tín chấp với các ngân hàng, quỹ TYM với dư nợ hơn 80,5 tỷ đồng cho 2.761 hộ phụ nữ vay phát triển kinh tế. Bên cạnh đó, chị em duy trì hoạt động cho nhau vay vốn không lấy lãi, giúp nhau không hoàn lại, giúp ngày công lao động, trả chậm vật tư nông nghiệp...
Với quyết tâm giúp hội viên, phụ nữ chủ động vươn lên thoát nghèo, làm giàu chính đáng, thời gian qua, không chỉ riêng Hội LHPN thành phố Thái Bình mà các cấp hội phụ nữ trong toàn tỉnh đều vào cuộc tích cực. Các cấp hội đã tăng cường rà soát số hội viên, phụ nữ nghèo, khó khăn trên địa bàn, tìm hiểu nguyên nhân và đăng ký giúp các gia đình hội viên, phụ nữ thoát nghèo. Từ đó, tập trung khảo sát về khả năng thực hiện các mô hình kinh tế của từng hộ; xác định rõ chương trình giúp đỡ cụ thể, phù hợp cho từng hộ. Đồng thời, chủ động tín chấp với ngân hàng để tạo điều kiện cho chị em vay vốn đầu tư phát triển sản xuất; tổ chức cho chị em tham gia các lớp tập huấn do Hội LHPN tỉnh và địa phương tổ chức... Nhờ vậy, thời gian gần đây, nhiều mô hình kinh tế của phụ nữ trên địa bàn tỉnh triển khai đã mang lại hiệu quả kinh tế cao, từng bước cải thiện cuộc sống của gia đình như: tích tụ ruộng đất sản xuất hàng hóa, sản xuất lúa giống, trồng cây vụ đông, cánh đồng 4 vụ... Các cấp hội cũng quan tâm xây dựng các mô hình liên kết, liên doanh, giúp phụ nữ tiếp cận thị trường, sản xuất hàng hóa, tiếp cận với các nguồn tài chính, khuyến khích, hỗ trợ phụ nữ khởi sự và phát triển doanh nghiệp vừa và nhỏ...
Cùng với việc định hướng cho phụ nữ xây dựng các mô hình kinh tế cụ thể, phù hợp với điều kiện, đặc thù của địa phương, các cấp hội phụ nữ còn duy trì nhiều hình thức tiết kiệm, tạo nguồn vốn giúp phụ nữ nghèo, phụ nữ có hoàn cảnh khó khăn vay phát triển kinh tế gia đình.
Chị Nguyễn Thị Phượng, Chủ tịch Hội LHPN tỉnh cho biết: Thực hiện giao ước thi đua “Phụ nữ Thái Bình làm theo lời Bác, thực hành tiết kiệm, giúp nhau giảm nghèo bền vững”, các cấp hội đã duy trì, nhân rộng các mô hình tiết kiệm: tiết kiệm tại chi hội; nuôi lợn nhựa, hòm, ống tiết kiệm; tiết kiệm thóc, gạo; thành lập các tổ tiết kiệm vay vốn... Đến nay, các cấp hội phụ nữ trong tỉnh đã xây dựng được nguồn vốn tiết kiệm hơn 141 tỷ đồng cho khoảng 28.000 hội viên, phụ nữ vay; có 12 mô hình “10 giúp 1”; 42 mô hình cặp lá yêu thương, nghĩa tình chị em; 56 mô hình hũ gạo tình thương...
Các cấp hội tiếp tục đẩy mạnh các hoạt động tương trợ, giúp đỡ nhau thông qua các hình thức cho vay không lấy lãi, giúp nhau không hoàn lại bằng tiền, thóc, vàng, vật tư nông nghiệp... trị giá trên 4,5 tỷ đồng; phối hợp nhận ủy thác cho phụ nữ vay vốn với tổng dự nợ hơn 1.886 tỷ đồng cho hơn 58.280 người vay.
Ngoài ra, thực hiện đề án hỗ trợ phụ nữ khởi nghiệp, Hội LHPN tỉnh tổ chức 3 lớp tập huấn cho cán bộ hội các cấp nâng cao nhận thức về chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước về khởi nghiệp, phát triển kinh doanh, vai trò của phụ nữ phát triển kinh tế; tổ chức tập huấn hướng dẫn xây dựng ý tưởng, kế hoạch kinh doanh cho 60 phụ nữ có nhu cầu, mong muốn khởi sự kinh doanh, khởi nghiệp, phụ nữ có ý tưởng kinh doanh khả thi...
Với các hoạt động cụ thể, thiết thực, các mô hình hỗ trợ phụ nữ khởi nghiệp, phát triển kinh tế đã góp phần thực hiện hiệu quả tiêu chí gia đình không nghèo (trong cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không, 3 sạch”); mỗi năm, các cấp hội phụ nữ trong tỉnh giúp hàng trăm hộ nghèo do phụ nữ làm chủ thoát nghèo.
Phương Anh
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024