Luyện tập thể thao theo gương Bác
Các vận động viên tham gia giải vật tự do năm 2018.
Trong Sắc lệnh thành lập Nha thanh niên và thể dục thuộc Bộ Quốc gia Giáo dục (27/3/1946), Bác đã viết: “Hỡi đồng bào toàn quốc! Giữ gìn dân chủ, xây dựng nước nhà, gây đời sống mới, việc gì cũng cần có sức khỏe mới thành công. Mỗi một người dân yếu ớt, tức là làm cho cả nước yếu ớt một phần; mỗi người dân mạnh khỏe, tức là làm cho đất nước mạnh khỏe. Vậy nên luyện tập thể dục, bồi bổ sức khỏe là bổn phận của mỗi người dân yêu nước”.
Lời kêu gọi của Bác là nguồn động viên to lớn đối với phong trào TDTT nước ta. Để sau hơn 70 năm xây dựng và trưởng thành, TDTT nước ta ngày càng đạt được nhiều thành tích to lớn, góp phần quan trọng thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ của đất nước. Không nằm ngoài guồng quay phát triển của TDTT cả nước, qua từng giai đoạn, TDTT Thái Bình đã có sự chuyển mình mạnh mẽ, vươn lên bứt phá với những thành tích nổi bật. Tổ chức bộ máy TDTT tỉnh sớm được thành lập ngay sau khi cuộc kháng chiến chống thực dân Pháp kết thúc, miền Bắc đi lên xây dựng chủ nghĩa xã hội. Tiếp đó, năm 1960, Ban Thể dục Thể thao tỉnh ra đời. Đến năm 1982, Sở Thể dục Thể thao được thành lập, có bộ máy từ tỉnh, huyện đến cấp xã và chính thức sáp nhập với Sở Văn hóa Thông tin vào năm 1992. Sự ra đời và phát triển của hệ thống tổ chức đã tạo đòn bẩy cho phong trào TDTT tỉnh nhà những năm tiếp theo.
Ở lĩnh vực thể thao quần chúng, Thái Bình được đánh giá là một trong những tỉnh sớm có phong trào thể thao quần chúng và có nhiều điển hình tiên tiến.
Trong những điển hình phải nhắc đến Trường cấp 2 Tán Thuật (nay là Trường THCS thị trấn Thanh Nê, Kiến Xương). Vào những năm 60 của thế kỷ XX, không chỉ là đơn vị tiên tiến xuất sắc về công tác thể dục vệ sinh, Trường cấp 2 Tán Thuật còn được suy tôn là đơn vị dẫn đầu phong trào TDTT toàn miền Bắc. Đến năm 1972, phong trào thi đua học và làm theo Tán Thuật lan rộng khắp trong và ngoài tỉnh.
Trong giai đoạn vừa kháng chiến vừa kiến quốc, đấu tranh chống đế quốc Mỹ xâm lược, công tác TDTT chuyển hướng theo nhiệm vụ quốc phòng với các phong trào về chạy, nhảy, bơi, bắn, võ. Phong trào “Luyện vai trăm cân, luyện chân ngàn dặm” phát triển sâu rộng với nhiều đơn vị điển hình tiên tiến như Nam Bình (Kiến Xương), Tây Tiến (Tiền Hải), Quỳnh Châu (Quỳnh Phụ)…, góp phần đưa phong trào TDTT Thái Bình thêm những bước tiến mới, được Nhà nước tặng thưởng Huân chương Lao động hạng Ba.
Giải thi đấu võ thuật năm 2018.
Đất nước hoàn toàn giải phóng, hoạt động TDTT tiếp tục được đẩy mạnh với nhiều phong trào sôi nổi ở các đơn vị, địa phương. Khi cuộc vận động toàn dân rèn luyện thân thể theo gương Bác Hồ vĩ đại được phát động, 8 huyện, thành phố và 21 ngành, đơn vị đồng loạt ra quân hưởng ứng. Ở các cấp học, các trường đều tổ chức hội khỏe Phù Đổng. Năm 2004, đoàn học sinh Thái Bình tham gia hội khỏe Phù Đổng toàn quốc đã giành 24 huy chương, xếp thứ 24 chung cuộc. Tại các xã, phường, thị trấn, các môn bóng đá, bóng chuyền, cầu lông, cờ, vật… thu hút đông đảo người dân tham gia. Ở các đơn vị, doanh nghiệp, phong trào TDTT được duy trì nền nếp, chất lượng ngày càng nâng cao, góp phần tăng số người tham gia luyện tập TDTT. Theo thống kê, năm 2015 toàn tỉnh có 30% dân số luyện tập thường xuyên, hàng nghìn câu lạc bộ thể thao hoạt động nền nếp.
Cùng với phong trào TDTT quần chúng, thể thao thành tích cao cũng nhận được sự quan tâm, tạo điều kiện từ các cấp ủy đảng, chính quyền, các ngành, đơn vị. Ngay từ những năm 1963, 1964, ở các môn chạy, nhảy, bơi, bắn, võ giải miền Bắc, Thái Bình đã có vận động viên tham gia và đạt huy chương vàng. Chưa dừng lại ở đó, thành tích bơi lội của các vận động viên Thái Bình còn đạt giải cao ở nhiều cuộc thi cấp quốc gia và quốc tế. Ngoài bơi lội thì bóng chuyền, điền kinh, vật cũng là những môn mang lại nhiều thành tích đáng tự hào cho quê lúa. Đội bóng chuyền nữ của tỉnh luôn đạt kết quả xuất sắc khi 6 năm vô địch miền Bắc và toàn quốc, 11 năm xếp thứ hai, 2 lần được Nhà nước tặng thưởng Huân chương Lao động hạng Nhì, hạng Ba. Từ “lò” đào tạo Trung tâm Huấn luyện thể dục thể thao, mỗi năm có từ 15 - 18 vận động viên được tập trung vào đội tuyển quốc gia, thi đấu các giải quốc tế.
Thể thao thành tích cao của Thái Bình không chỉ thể hiện ở số lượng huy chương ở các giải đấu, các kỳ SEA Games mà mới đây, tại Đại hội thể thao châu Á (ASIAD) 2018, 3 vận động viên Thái Bình là Tạ Thanh Huyền, Phạm Thị Thảo (đội tuyển Rowing) và Bùi Trường Giang (đội tuyển Wushu) cũng đã mang huy chương về cho đoàn thể thao Việt Nam.
Khó có thể kể hết những thành tích TDTT tỉnh nhà đạt được bởi ở lĩnh vực, bộ môn nào Thái Bình cũng có vận động viên ưu tú. Gian nan vẫn còn ở phía trước khi vươn tới ước mơ cao hơn, xa hơn song mỗi chúng ta đều có thể tự hào về những “trái ngọt” mà TDTT tỉnh nhà đã gặt hái được. Với nỗ lực của toàn ngành, sự hưởng ứng tích cực cuộc vận động toàn dân rèn luyện thân thể theo gương Bác Hồ vĩ đại của mỗi người dân, chúng ta có thể thực hiện “mỗi người dân mạnh khỏe, tức là làm cho đất nước mạnh khỏe”.
Hoàng Lanh
Tin cùng chuyên mục
- Olympic Paris 2024: Những sàn đấu mang tính biểu tượng 23.07.2024 | 11:16 AM
- Olympic 2024: Các VĐV Việt Nam sẵn sàng thực hiện nhiệm vụ với quyết tâm cao 23.07.2024 | 11:16 AM
- Kiều bào Lào khắc sâu công lao và tình cảm của Tổng Bí thư 23.07.2024 | 11:16 AM
- Xe tải biến thành nhà hàng di động trong vài phút 23.07.2024 | 11:17 AM
- Nông dân Vũ Thư: Thực hiện các biện pháp chăm sóc và bảo vệ lúa mùa 23.07.2024 | 11:11 AM
- Tăng nguồn lực cho tín dụng chính sách 23.07.2024 | 11:10 AM
- Bánh đậu xanh - Món ăn thanh nhiệt, giải độc 23.07.2024 | 11:10 AM
- Ít nhất 50 người chết do lở đất ở miền nam Ethiopia 23.07.2024 | 11:10 AM
- Ông Awang Bemee Awang Ali Basah làm Chủ tịch Thượng viện Malaysia 23.07.2024 | 11:11 AM
- Quỳnh Phụ: Bảo đảm an toàn lồng bè nuôi cá, phòng chống bão số 2 23.07.2024 | 11:10 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần