Liên đoàn Lao động huyện Tiền Hải triển khai công tác công đoàn năm học 2018- 2019
Liên đoàn Lao động huyện Tiền Hải hiện có 181 công đoàn cơ sở (CĐCS), trong đó có 102 CĐCS trường học với 2.816 đoàn viên.
Năm học 2017-2018, đội ngũ cán bộ, giáo viên đoàn kết, nỗ lực phấn đấu hoàn thành nhiệm vụ được giao. Trong năm học, tỷ lệ huy động trẻ đến trường ở độ tuổi nhà trẻ đạt tỷ lệ 60,7%, độ tuổi mẫu giáo vào học đạt tỷ lệ 99,1%, trẻ 6 tuổi vào lớp một đạt tỷ lệ 100%, học sinh hoàn thành chương trình tiểu học vào lớp 6 đạt 100%; tỷ lệ đỗ tốt nghiệp THCS đạt 99,45%; tỷ lệ học sinh xếp loại khá, giỏi ở các bậc học có nhiều chuyển biến tích cực. Chất lượng đội ngũ giáo viên ngày được nâng lên; số cán bộ, giáo viên toàn ngành đạt chuẩn 100%, trong đó bậc THCS tỷ lệ trên chuẩn đạt 69,13%; bậc tiểu học tỷ lệ trên chuẩn đạt 96,75%; bậc mầm non tỷ lệ trên chuẩn đạt 86,02%. Công tác chăm lo đời sống của người lao động được quan tâm.
Trong 2 năm (2017-2018), toàn huyện có 4 giáo viên có hoàn cảnh khó khăn về nhà ở được hỗ trợ kinh phí xây nhà “mái ấm công đoàn” với tổng số tiền 120 triệu đồng. Các phong trào thi đua “Hai tốt”, phụ nữ “Hai giỏi”; phong trào nhận đỡ đầu học sinh có hoàn cảnh khó khăn, phong trào “Xây dựng trường học thân thiện, học sinh tích cực”, phong trào thi đua yêu nước… có nhiều chuyển biến tích cực.
Năm học 2018 - 2019, Liên đoàn Lao động huyện đề ra nhiệm vụ trọng tâm, đó là làm tốt công tác vận động, tuyên truyền công tác giáo dục chính trị, tư tưởng, nâng cao phẩm chất đạo đức, lối sống cho đội ngũ cán bộ nhà giáo người lao động. Thực hiện tốt nội dung “Mỗi thầy, cô giáo là một tấm gương đạo đức, tự học và sáng tạo”. Đổi mới mạnh mẽ nội dung, phương pháp hoạt động công đoàn tập trung hướng mạnh về cơ sở…
Nhân dịp này, 1 CĐCS được nhận Cờ thi đua của Liên đoàn Lao động tỉnh; 2 CĐCS, 2 cá nhân được nhận bằng khen của Liên đoàn Lao động tỉnh; 1 CĐCS, 1 cá nhân được đề nghị nhận Bằng khen của Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam và 39 CĐCS và 12 cá nhân được nhận giấy khen của Liên đoàn Lao động huyện vì đã có thành tích trong hoạt động công đoàn năm học 2017 – 2018.
Nguyễn Cường
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang