Huyện đoàn Tiền Hải nhiều hoạt động thiết thực hướng về ngày thành lập huyện
Đoàn Thanh niên xã Tây Ninh (Tiền Hải) tổ chức rửa xe gây quỹ ủng hộ trẻ em nghèo, gia đình có hoàn cảnh khó khăn.
Với phương châm “đâu cần thanh niên có, việc gì khó có thanh niên”, Huyện đoàn Tiền Hải đã tổ chức nhiều hoạt động, việc làm mang nhiều ý nghĩa, thu hút đông đảo đoàn viên, thanh niên tham gia. Anh Phạm Thành Nam, Bí thư Đoàn Thanh niên xã Nam Hưng chia sẻ: Thực hiện phong trào đoàn thanh niên vì cộng đồng, Đoàn Thanh niên xã đã cùng với đoàn cơ sở các xã khu Nam tổ chức trao tặng bát cháo nghĩa tình 1 lần/tháng tại Bệnh viện Đa khoa Nam Tiền Hải. Để có những bát cháo đầy đủ dinh dưỡng, phù hợp với bệnh nhân đang điều trị, các đoàn viên, thanh niên lựa chọn thực phẩm an toàn, chế biến sạch sẽ và tự nấu cháo. Không chỉ có hoạt động an sinh xã hội mà các đoàn viên, thanh niên trong huyện còn tổ chức ra quân vì môi trường. Đối với xã Nam Phú, để bảo vệ môi trường, Đoàn Thanh niên xã đã phát động phong trào thu gom các phế liệu gây quỹ tặng trẻ em nghèo và gia đình có hoàn cảnh khó khăn. Hoạt động thu gom phế liệu được tổ chức ra quân 2 lần/tháng. Việc thu gom phế liệu bắt đầu từ ngày 30/6/2018 đến hết tháng 12/2018. Đây là hoạt động có ý nghĩa giáo dục đoàn viên, thanh niên địa phương và người dân có ý thức trách nhiệm để bảo vệ môi trường, đặc biệt môi trường biển trong mùa du lịch.
Anh Bùi Thanh Lịch, Bí thư Huyện đoàn Tiền Hải cho biết: Ban Chấp hành Huyện đoàn chỉ đạo các đoàn cơ sở xây dựng kế hoạch, tổ chức các hoạt động giao lưu văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao và đảm nhận thực hiện nhiều công trình phần việc thanh niên đầy ý nghĩa để thiết thực chào mừng kỷ niệm 190 năm thành lập huyện Tiền Hải. Trong đó tập trung vào việc xung kích tình nguyện vì cộng đồng an sinh xã hội, tổ chức vệ sinh đường làng ngõ xóm, bóc xóa quảng cáo, rao vặt sai quy định; tuyên truyền nhân dân chấp hành quy định về trật tự hành lang an toàn giao thông...Thời gian qua, Huyện đoàn đã tổ chức được 12 buổi ra quân vệ sinh môi trường biển với sự tham gia của trên 5.000 lượt đoàn viên, thanh thiếu niên; 3 hoạt động khơi thông dòng chảy và tổ chức trồng, chăm sóc 21.500 cây xanh. Phối hợp với các đơn vị trao tặng 10 công trình nước sạch tặng gia đình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn. Tổ chức 7 hoạt động khám, tư vấn bệnh, cấp thuốc miễn phí cho 950 đối tượng, tặng 2.150 suất quà cho các đối tượng chính sách; tổ chức hiệu quả chương trình bát cháo nghĩa tình cho các bệnh nhân tại Bệnh viện Đa khoa Nam Tiền Hải hàng tháng. Đoàn Thanh niên xã Tây Ninh tổ chức chương trình rửa xe gây quỹ tặng các em học sinh và gia đình chính sách có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn vào ngày chủ nhật hàng tuần; làm công trình đồ chơi tặng cho trường mầm non. Đoàn Thanh niên xã Nam Phú cùng với Chi đoàn thôn Hợp Phố tổ chức mô hình thu gom phế liệu bảo vệ môi trường gây quỹ tặng các em học sinh, gia đình chính sách, gia đình có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn tổ chức vào thứ bảy, chủ nhật hàng tuần... Ngoài ra, Huyện đoàn còn phát động đẩy mạnh các hoạt động giao lưu văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao, trong đó đã phối hợp Trung tâm Văn hóa huyện, các ngành liên quan tổ chức giải thi đấu bóng đá U14 tranh cúp chào mừng kỷ niệm 190 năm thành lập huyện.
Mạnh Thắng
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang