Bộ đội Biên phòng tỉnh: Nâng cao chất lượng huấn luyện
Cán bộ, chiến sĩ Đồn Biên phòng Trà Lý tổ chức huấn luyện quân sự.
Trung tá Phạm Tiến Luật, Phó Đồn trưởng Đồn Biên phòng Cửa Lân cho biết: Điểm nổi bật trong công tác huấn luyện của đơn vị là kết hợp chặt chẽ giữa xây dựng chính quy, rèn luyện kỷ luật với giáo dục cho cán bộ, chiến sĩ nắm chắc và thực hiện nghiêm pháp luật, điều lệnh, điều lệ quân đội, hạn chế thấp nhất các vụ vi phạm kỷ luật, nhất là kỷ luật nghiêm trọng, tai nạn giao thông, tai nạn trong huấn luyện; đồng thời, bảo đảm an toàn tuyệt đối về người và vũ khí, trang bị trong quá trình thực hiện nhiệm vụ trên địa bàn, vùng biển. Kết quả kiểm tra, đánh giá chất lượng học tập, huấn luyện hàng năm có 100% đạt yêu cầu, trên 80% đạt khá, giỏi, quân số tham gia huấn luyện đạt từ 98% trở lên.
Đảng ủy, Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh chỉ đạo các đơn vị quán triệt nghiêm mệnh lệnh, kế hoạch huấn luyện của cấp trên, nhất là quán triệt, thực hiện Nghị quyết số 765 của Quân ủy Trung ương về "Nâng cao chất lượng huấn luyện giai đoạn 2013 - 2020 và những năm tiếp theo”, đơn vị đã tập trung nâng cao trình độ, kỹ thuật sử dụng thành thạo các loại vũ khí, trang bị, phương tiện có trong biên chế.
Đại tá Nguyễn Văn Thúy, Chỉ huy trưởng Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh cho biết: Trong công tác huấn luyện, các đơn vị đột phá vào công tác chuyên môn, nghiệp vụ, am hiểu pháp luật và thành thạo kỹ thuật, chiến thuật tác chiến độc lập, từ đó nâng cao khả năng tác chiến hiệp đồng với lực lượng liên quan. Công tác huấn luyện của các đơn vị luôn bảo đảm đúng, đủ các khoa mục, nhờ vậy nhiệm vụ phối hợp, hiệp đồng trong bảo vệ chủ quyền, an ninh biên giới vùng biển của tỉnh luôn được đơn vị triển khai thực hiện tốt, không để xảy ra tình huống bị động, bất ngờ.
Với phương châm "Cơ bản, thiết thực, vững chắc", Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh đã tích cực đổi mới nội dung, hình thức, phương pháp huấn luyện, gắn huấn luyện với rèn luyện kỷ luật, giáo dục chính trị, tư tưởng giúp cán bộ, chiến sĩ nâng cao tính thống nhất, tính chính quy trong huấn luyện. Công tác bảo đảm huấn luyện luôn được Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh quan tâm. Hàng năm, Đảng ủy, Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh chỉ đạo các cơ quan chuyên môn phân bổ kinh phí huấn luyện đúng, đủ theo hướng dẫn từ Bộ Tư lệnh BĐBP. Ngoài ra, các đơn vị vận dụng linh hoạt các nguồn thu, nhân lực tại chỗ để tổ chức cải tạo thao trường, bãi tập, sửa chữa, bảo dưỡng vũ khí trang bị, mô hình học cụ. Công tác quản lý vũ khí, trang bị và các vật chất phục vụ công tác huấn luyện được thực hiện chặt chẽ, an toàn, không để xảy ra tình trạng thất thoát, hư hỏng.
Ở nội dung giáo dục chính trị, cùng với tuyên truyền, quán triệt chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; trách nhiệm, nghĩa vụ của lực lượng BĐBP... Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh còn chú trọng giáo dục truyền thống lực lượng BĐBP nói chung, truyền thống BĐBP tỉnh nói riêng. Hiện nay, 100% cán bộ, chiến sĩ trong lực lượng có tư tưởng chính trị vững vàng, tuyệt đối tin tưởng vào sự lãnh đạo của Đảng, sẵn sàng nhận và hoàn thành nhiệm vụ được giao.
Đại tá Nguyễn Đình Hân, Phó Chính ủy Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh chia sẻ: Thực hiện việc đổi mới công tác giáo dục chính trị tại đơn vị trong giai đoạn mới, Đảng ủy, Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh đã chỉ đạo triển khai điểm ở các đơn vị để rút kinh nghiệm chung cho toàn lực lượng. Trong đó, 4 đơn vị cơ sở làm điểm 1 trong 4 nội dung giáo dục chính trị là đổi mới chương trình, nội dung biên soạn tài liệu học tập chính trị, đổi mới công tác quản lý trong giáo dục chính trị, đổi mới hình thức, phương pháp giảng dạy chính trị và tăng cường ứng dụng khoa học công nghệ vào công tác giáo dục chính trị..., cùng với đó là thực hiện tốt phương châm "bốn xây, bốn chống” trong huấn luyện. 5 năm qua (2013 - 2018), chất lượng giáo dục chính trị của BĐBP tỉnh có 78,9% khá, giỏi, đơn vị huấn luyện đạt khá.
Về công tác huấn luyện quân sự, 5 năm qua, BĐBP tỉnh đã tổ chức thành công 1 lần diễn tập chỉ huy - tham mưu 1 bên 2 cấp, có một phần thực binh. Hàng năm thường xuyên tổ chức huấn luyện chuyển trạng thái sẵn sàng chiến đấu... Ngoài ra, đơn vị tham mưu cho UBND tỉnh, hai huyện Thái Thụy và Tiền Hải tổ chức diễn tập phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn được 3 lần với 320 lượt cán bộ, chiến sĩ và 45 lượt tàu, xuồng tham gia. Qua đánh giá chung, có 82,9% đạt khá, giỏi, 16,39% đạt và 0,71% không đạt, đơn vị huấn luyện đạt khá.
Bộ đội Biên phòng tỉnh tham gia diễn tập phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn trên vùng biển huyện Thái Thụy.
Cùng với công tác huấn luyện hàng năm, Đảng ủy, Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh còn chỉ đạo các đơn vị trực thuộc phát động và tổ chức thực hiện hiệu quả phong trào thi đua quyết thắng, thi đua đột kích, tổ chức ký giao ước thi đua gắn với đẩy mạnh thực hiện Chỉ thị số 05 của Bộ Chính trị về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh và thực hiện lời dạy của Bác Hồ đối với BĐBP. Bên cạnh đó, BĐBP tỉnh còn thực hiện tốt các cuộc vận động "Phát huy truyền thống, giữ vững kỷ cương, sống có tình thương, đề cao trách nhiệm”, "Phát huy truyền thống, cống hiến tài năng, xứng danh Bộ đội Cụ Hồ”. Tổ chức các hoạt động văn hóa, văn nghệ, thể dục thể thao hướng tới chào mừng 60 năm ngày truyền thống BĐBP và 30 năm ngày Biên phòng toàn dân, góp phần quan trọng nâng cao bản lĩnh chính trị, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, nâng cao chất lượng công tác huấn luyện trong toàn đơn vị.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024