Nâng cao chất lượng đào tạo đội ngũ lái xe
Trường Trung cấp Nghề giao thông vận tải Thái Bình là đơn vị sự nghiệp công lập, thực hiện nhiệm vụ đào tạo lái xe ô tô và mô tô các hạng. Ngoài ra, nhà trường còn đào tạo các nghề khác như vận hành máy thi công nền, vận hành xe nâng hàng và công nghệ ô tô. Để nâng cao chất lượng đào tạo, nhà trường luôn quan tâm đầu tư cơ sở vật chất, nâng cao số lượng, chất lượng đội ngũ cán bộ, giáo viên, chương trình đào tạo.
Những năm qua, Trường Trung cấp Nghề giao thông vận tải Thái Bình luôn được đánh giá là đơn vị dẫn đầu trong công tác đào tạo lái xe. Khi tham gia khóa đào tạo tại nhà trường, các học viên đều nắm vững lý thuyết và kỹ năng thực hành.
Hiện nay, cơ sở vật chất của nhà trường được đầu tư khá đồng bộ với sân tập, phương tiện, thiết bị đào tạo được nâng cấp thường xuyên. Để đáp ứng nhu cầu của học viên, Trường Trung cấp Nghề giao thông vận tải Thái Bình đã thực hiện nhiều giải pháp đồng bộ nhằm nâng cao chất lượng, trình độ đội ngũ giáo viên, thường xuyên cập nhật, bổ sung những kiến thức mới vào chương trình giảng dạy. Từ đầu năm 2017 đến nay, nhà trường đã huy động mọi nguồn lực để mua mới 7 xe ô tô phục vụ thi sát hạch, 4 xe ô tô tập lái hạng B1 số tự động và B2. Hiện nay, nhà trường có 96 xe ô tô các loại phục vụ dạy thực hành và sát hạch lái xe, 5 xe máy công trình các loại, một số mô hình, cabin điện tử phục vụ công tác đào tạo, giảng dạy công nghệ ô tô… Các môn học như Luật Giao thông đường bộ, đạo đức người lái xe, kỹ thuật lái xe được chú trọng đúng và đủ về mặt thời gian, nội dung.
Bên cạnh việc kết hợp giữa các bài giảng lý thuyết và thực hành, nhà trường còn tổ chức cho các học viên lái xe ô tô đi thực tế cả trong và ngoài tỉnh, làm quen với những cung đường khó khăn, phức tạp để nâng cao kỹ năng, cách xử lý tình huống gặp phải trên đường.
Từ đầu năm 2018 đến nay, Trường Trung cấp Nghề giao thông vận tải Thái Bình đã đào tạo 60 lớp lái xe mô tô hạng A1 cho 6.900 học viên; đào tạo 33 lớp lái xe ô tô các hạng cho 2.139 học viên; đào tạo 4 lớp nâng hạng giấy phép lái xe cho 150 học viên; đào tạo 1 lớp vận hành máy thi công nền cho 10 học viên; đào tạo 2 lớp vận hành xe nâng hàng cho 25 học viên; đào tạo 1 lớp công nghệ ô tô cho 47 học viên.
Ông Phạm Quang Hưng, Phó Hiệu trưởng Trường Trung cấp Nghề giao thông vận tải Thái Bình cho biết: Hiện nay, tình hình tai nạn giao thông trên địa bàn tỉnh tuy có chiều hướng giảm nhưng vẫn diễn biến phức tạp. Một trong những nguyên nhân chính là do ý thức, trách nhiệm của người điều khiển phương tiện khi tham gia giao thông. Để nâng cao chất lượng đào tạo, nhà trường luôn xác định đội ngũ giáo viên sẽ đóng vai trò then chốt. Những năm qua, nhà trường liên tục đổi mới công tác giảng dạy, cập nhật và áp dụng các phương pháp khoa học vào quá trình giảng dạy.
Từ đầu năm 2018 đến nay, Trường Trung cấp Nghề giao thông vận tải Thái Bình đã tổ chức đào tạo, cấp chứng chỉ nghiệp vụ sư phạm cho 43 giáo viên trong và ngoài trường; tổ chức tập huấn cấp chứng chỉ giáo viên dạy thực hành lái xe cho 17 giáo viên; tổ chức nâng cao trình độ trung cấp cho 47 giáo viên dạy thực hành theo tiêu chuẩn mới của Bộ Giao thông Vận tải; tổ chức tập huấn giảng dạy tích hợp cho 40 giáo viên dạy thực hành lái xe và giáo viên dạy lý thuyết.
Dự kiến từ nay đến cuối năm 2018, nhà trường sẽ tiếp tục liên kết đào tạo kiến thức tin học cho toàn bộ giáo viên giảng dạy của nhà trường. Để tạo thuận lợi cho các học viên, từ năm 2018, nhà trường đã ký hợp đồng với VNPT Thái Bình để thực hiện hướng dẫn, kê khai hồ sơ và trả kết quả tại các điểm bưu cục của VNPT Thái Bình trên toàn tỉnh.
Hải Dương
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024