Hiệu quả thiết thực
Mô hình trồng cây dược liệu của hội viên nông dân xã Đông Động (Đông Hưng) cho thu nhập trên 200 triệu đồng/năm.
Ông Lê Mạnh Cường, Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh cho biết: Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh được các cấp hội nông dân trong tỉnh thực hiện lồng gắn với các phong trào của hội, phong trào thi đua yêu nước ở địa phương. Các cấp hội đẩy mạnh tuyên truyền, giáo dục về tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh tạo thành đợt sinh hoạt chính trị rộng khắp trong cán bộ, hội viên; đưa nội dung đăng ký, kết quả thực hiện việc làm theo Bác của cá nhân, tập thể thành một tiêu chí xếp loại thi đua, khen thưởng cuối năm. Từ năm 2016 đến nay, các cấp hội nông dân trong tỉnh đã tổ chức được 1.180 hội nghị học tập các chuyên đề về tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh cho hơn 133.000 lượt cán bộ, hội viên tham gia; tổ chức 8.505 buổi tuyên truyền cho 778.071 lượt cán bộ, hội viên học các chỉ thị, nghị quyết của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước góp phần nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, hội viên trong việc học tập và làm theo Bác.
Làm theo Bác bằng việc làm thiết thực, 2 năm qua, tổ chức hội đẩy mạnh các hoạt động hỗ trợ hội viên triển kinh tế, tổ chức chuyển giao khoa học kỹ thuật được 5.497 lớp cho 503.770 lượt hội viên tham gia; tín chấp với Ngân hàng Chính sách xã hội giúp hơn 38.400 hội viên vay hơn 566 tỷ đồng phát triển kinh tế; tín chấp với các doanh nghiệp giúp nông dân mua hơn 36.500 tấn phân bón trả chậm để đầu tư cho sản xuất.
Ông Hoàng Quốc Việt, Chủ tịch Hội Nông dân huyện Tiền Hải cho biết: Chúng tôi thường xuyên tuyên truyền, vận động hội viên tích cực tham gia phát triển kinh tế theo hướng đa dạng các ngành nghề chăn nuôi, dịch vụ. Ngoài việc duy trì hoạt động của các trang trại, gia trại trên địa bàn huyện, Hội Nông dân huyện đã thành lập 9 mô hình tổ hợp tác về chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản, sản xuất lúa giống chất lượng cao và trồng cây cảnh. Huyện cũng duy trì câu lạc bộ các chủ trang trại chăn nuôi, thủy sản với 135 thành viên tham gia hoạt động hiệu quả. Hàng năm, tỷ lệ hội viên nông dân sản xuất, kinh doanh giỏi toàn huyện đạt trên 75%.
Mô hình trồng cây cảnh của nông dân Hoàng Văn Thiều, xã Bách Thuận (Vũ Thư) cho thu nhập hơn 250 triệu đồng/năm.
Ông Lê Mạnh Cường, Phó Chủ tịch Hội Nông dân tỉnh cho biết thêm: Không chỉ nhiều cá nhân điển hình trong học tập và làm theo Bác mà nhiều tổ chức hội cơ sở cũng có các hoạt động ý nghĩa, thiết thực gắn với nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, giảm nghèo, chăm lo đời sống nhân dân theo tư tưởng của Bác. Từ năm 2016 đến nay, Hội Nông dân tỉnh phối hợp xây dựng 19 nhà tình thương, 100% chi hội đăng ký giúp đỡ 1.037 hộ nghèo, hộ cận nghèo và các hộ khó khăn về tiền vốn, giống cây, giống con để phát triển sản xuất. Trong dịp tết Nguyên đán và ngày Thương binh - Liệt sĩ, các cấp hội tổ chức thăm hỏi và tặng hơn 2.400 suất quà cho các gia đình chính sách, gia đình có hoàn cảnh khó khăn với tổng trị giá gần 200 triệu đồng.
Không chỉ gương mẫu, đi đầu trong phát triển kinh tế - xã hội, hội viên nông dân còn tích cực tham gia các tổ tự quản an toàn giao thông, an ninh trật tự với 78 mô hình hoạt động thường xuyên trên địa bàn 45 xã, thị trấn. Cán bộ, hội viên nông dân đã tham gia 1.334 tổ hòa giải ở cơ sở, phối hợp giải quyết 714 vụ tranh chấp trong nội bộ nông dân, tham gia giải quyết 35 đơn thư khiếu nại, tố cáo của cán bộ, hội viên nông dân gửi đến hội, góp phần hạn chế khiếu kiện đông người, kéo dài, vượt cấp.
Thời gian tới, Hội Nông dân tỉnh tiếp tục tổ chức cho cán bộ, hội viên nông dân học tập, nghiên cứu để hiểu sâu sắc hơn về tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh. Chỉ đạo hội nông dân các cấp chủ động xây dựng kế hoạch tuyên truyền, vận động hội viên đưa việc học tập và làm theo Bác trở thành công việc thường xuyên, tự giác của mỗi cán bộ, hội viên góp phần thực hiện tốt nhiệm vụ chính trị của địa phương.
Đạt Quân
Tin cùng chuyên mục
- Gần 300 cán bộ hội phụ nữ được tập huấn kỹ năng tuyên truyền 24.07.2024 | 20:41 PM
- 2 cung thủ Việt Nam mở màn tranh tài tại Olympic Paris 2024 24.07.2024 | 20:41 PM
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy 24.07.2024 | 19:04 PM
- Tặng quà đội sinh viên tình nguyện mùa hè xanh năm 2024 24.07.2024 | 19:04 PM
- Đại diện Công đoàn Ngân hàng Việt Nam tại Thái Bình: Dâng hương tại Đền thờ Liệt sĩ tỉnh và thăm, tặng quà người có công 24.07.2024 | 19:06 PM
- Hội phụ nữ các cấp: Nhiều hoạt động tri ân người có công 24.07.2024 | 19:07 PM
- Trong tuần, ghi nhận 51 trường hợp phạt nguội 24.07.2024 | 18:26 PM
- Cục Thuế tỉnh: Quay thưởng lựa chọn “Hóa đơn may mắn” quý II/2024 24.07.2024 | 18:26 PM
- Chủ tịch nước Tô Lâm kiểm tra công tác chuẩn bị cho Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 24.07.2024 | 18:26 PM
- Treo cờ rủ và ngừng các hoạt động vui chơi, giải trí trong những ngày tổ chức Lễ Quốc tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 24.07.2024 | 18:28 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng