Công an tỉnh sơ kết công tác dân vận trong tình hình mới và phong trào xây dựng nông thôn mới
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao bằng khen cho các tập thể, cá nhân.
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh dự hội nghị.
5 năm qua, Đảng ủy Công an tỉnh đã tập trung lãnh đạo, chỉ đạo các đảng ủy, chi bộ trực thuộc xây dựng kế hoạch và tổ chức hội nghị quán triệt Nghị quyết số 25-NQ/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng đến cán bộ chủ chốt trong toàn lực lượng. Qua đó, công tác dân vận trong lực lượng công an từng bước được đổi mới cả nội dung và hình thức, phương thức lãnh đạo, cán bộ, chiến sĩ gần dân, sát dân. Hệ thống tổ chức công tác dân vận của các đảng bộ, chi bộ, đoàn thanh niên, hội phụ nữ được củng cố, kiện toàn; vai trò, vị trí công tác dân vận ngày càng được khẳng định và nâng cao góp phần quan trọng phát huy sức mạnh của khối đại đoàn kết toàn dân, bảo đảm an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội, xây dựng phong trào "Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc”; phòng chống tội phạm đạt kết quả cao, góp phần cùng với các cấp, các ngành thực hiện thắng lợi các mục tiêu phát triển kinh tế - xã hội trên địa bàn.
Thực hiện phong trào thi đua "Cả nước chung sức xây dựng nông thôn mới”, Công an tỉnh Thái Bình đã triển khai đồng bộ các mặt công tác. 2 năm qua (2016-2018), lực lượng Công an tỉnh đã chủ động nắm chắc tình hình, tham mưu cho cấp ủy, chính quyền chỉ đạo huy động cả hệ thống chính trị xây dựng nông thôn mới. Phát huy vai trò xung kích trong phòng ngừa, đấu tranh, ngăn chặn các loại tội phạm, không để xảy ra khủng bố, phá hoại, không để xảy ra bị động, bất ngờ trong mọi tình huống. Nhờ vậy, tình hình khiếu kiện giảm, không để xảy ra điểm "nóng” về an ninh trật tự; không để hình thành các tổ chức đối lập chính trị. Kiềm chế và giảm các loại tội phạm hình sự, ma túy, kinh tế; tai nạn giao thông giảm cả 3 chỉ số; đấu tranh xử lý nghiêm các vi phạm về pháo, góp phần quan trọng vào phong trào xây dựng nông thôn mới trên địa bàn tỉnh.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh biểu dương, đánh giá cao kết quả đã đạt được trong thực hiện Nghị quyết số 25-NQ/TW và phong trào thi đua "Cả nước chung sức xây dựng nông thôn mới” của lực lượng Công an tỉnh trong thời gian qua.
Bên cạnh những kết quả đạt được, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh cũng thẳng thắn chỉ ra những tồn tại, hạn chế, những giải pháp khắc phục nhằm tạo được chuyển biến tích cực hơn nữa trong thực hiện công tác dân vận và xây dựng nông thôn mới trong cán bộ, chiến sĩ Công an tỉnh. Thời gian tới, đồng chí yêu cầu lực lượng công an cần nâng cao hiệu quả công tác dân vận chính quyền, nâng cao hiệu lực, hiệu quả quản lý nhà nước, bảo đảm các chính sách, pháp luật được thực thi có hiệu quả. Phối hợp với các địa phương tập trung, chỉ đạo điều hành thực hiện các mục tiêu xây dựng nông thôn mới, tạo điều kiện phát triển kinh tế - xã hội, không ngừng nâng cao đời sống vật chất, tinh thần của người dân; thực hiện tốt các chính sách an sinh xã hội, giữ vững an ninh chính trị trật tự an toàn xã hội.
Tại hội nghị, UBND tỉnh và Công an tỉnh đã trao bằng khen, giấy khen cho các tập thể, cá nhân đã có thành tích xuất sắc trong công tác dân vận và xây dựng nông thôn mới trong thời gian qua.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024