Hội Cựu chiến binh xã Duyên Hải: “Dân vận khéo”
100% gia đình hội viên cựu chiến binh xã Duyên Hải (Hưng Hà) đấu nối, sử dụng nước sạch.
Con đường vào thôn Văn Quan trước đây là đường gạch nhỏ, chỉ rộng 1,2m người dân đi lại rất khó khăn. Để đạt tiêu chí nông thôn mới, ngoài đổ bê tông cứng hóa, con đường cần phải được mở rộng hơn.
Là hộ nằm ngay đầu tuyến đường, ông Hà Văn Toan, hội viên Chi hội CCB thôn Văn Quan đã tình nguyện hiến 120m2 đất thổ cư, phá dỡ toàn bộ tường bao, cổng dậu, công trình phụ của gia đình để làm đường. Hội CCB xã đã huy động hơn 50 ngày công để giúp gia đình ông Toan phá dỡ các công trình.
Từ việc làm của ông Toan và Hội CCB xã đã tạo sự lan tỏa mạnh mẽ, nhiều hộ gia đình khác còn lại có công trình nằm trên trục đường cũng tình nguyện tham gia hiến đất. Con đường vào thôn Văn Quan nhờ vậy đã được mở rộng 5m và được cứng hóa theo đúng tiêu chí nông thôn mới (NTM). Chính sự lan tỏa từ con đường này mà nhiều con đường khác trong xã được hoàn thành với sự tham gia tích cực của quần chúng nhân dân.
Không chỉ có gia đình ông Toan, nhờ sự tuyên truyền, vận động của hội CCB xã, tất cả hội viên CCB đều tích cực hưởng ứng phong trào xây dựng NTM. Đã có 31 hội viên tự nguyện hiến 680m2 đất, tự phá dỡ tường bao, cổng dậu, công trình phụ để làm đường giao thông ngay từ những ngày đầu. Có 100% gia đình cán bộ, hội viên CCB gương mẫu thực hiện dồn điền đổi thửa đất nông nghiệp.
Trong chiến dịch đào đắp giao thông thủy lợi, Hội CCB xã đã đóng góp 5.240 ngày công lao động. Ngoài ra, cán bộ, hội viên CCB còn đóng góp 48 ngày công, vận động nhân dân giải tỏa công trình phụ, đào máng thoát nước ngăn cách giữa khu nghĩa trang làng Khả với khu dân cư, được người dân đồng tình ủng hộ và đánh giá cao.
Hàng năm, 100% gia đình cán bộ, hội viên CCB đều đạt danh hiệu gia đình văn hóa, trong đó có trên 70% gia đình đạt gia đình văn hóa tiêu biểu.
Trong phát triển kinh tế, các hội viên tích cực sáng tạo trong lao động sản xuất, phát triển kinh tế gia đình với 160 hộ gia đình có nghề phụ làm hương; 21 hộ làm nghề kinh doanh dịch vụ; 27 hộ gia đình chăn nuôi gia trại, trang trại; 236 gia đình trồng cây màu vụ đông hàng năm. Ngoài ra, các hội viên CCB còn tích cực tham gia giữ gìn an ninh trật tự ở cơ sở; phối hợp thực hiện tốt nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương… góp phần đưa xã Duyên Hải về đích nông thôn mới.
Ông Trần Đức Ngọ, Chủ tịch Hội CCB xã Duyên Hải cho biết: Hội CCB xã Duyên Hải hiện có trên 300 hội viên sinh hoạt ở 8 chi hội thôn. Thời gian qua, quán triệt, triển khai thực hiện nghiêm túc Chỉ thị số 28-CT/TU của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về tổ chức phong trào thi đua “Dân vận khéo”, Ban Chấp hành Hội CCB xã đã xây dựng nhiều mô hình dân vận khéo gắn với nhiệm vụ chính trị trọng tâm của địa phương ở từng thời điểm như: CCB chung sức xây dựng NTM; vận động cán bộ, hội viên CCB tích cực đấu nối, sử dụng nước sạch; tuyên truyền, vận động người dân không lấn chiếm sử dụng trái phép vỉa hè, lòng, lề đường, hành lang an toàn giao thông đường bộ... Qua đó tạo sự lan tỏa hưởng ứng tích cực trong quần chúng nhân dân, góp phần cùng cấp ủy, chính quyền triển khai thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ.
Ông Nguyễn Văn Cương, Chi hội trưởng Chi hội CCB thôn Bùi Tiến cho biết: Chi hội có 26 hội viên. Nhờ làm tốt công tác tuyên truyền, vận động nên đến nay 100% gia đình hội viên đều đã đấu nối, sử dụng nước sạch. Ngoài ra, các hội viên còn tích cực tuyên truyền, vận động các hộ gia đình xung quanh cùng tham gia đấu nối, sử dụng nước sạch góp phần nâng cao tỷ lệ người dân đấu nối, sử dụng nước sạch toàn xã. Do làm tốt công tác tuyên truyền, vận động nên hiện nay, 100% gia đình hội viên CCB xã Duyên Hải đều đã đấu nối, sử dụng nước sạch.
Trong giải tỏa, chống lấn chiếm, sử dụng trái phép vỉa hè, lòng, lề đường, hành lang an toàn giao thông đường bộ, Hội CCB xã cũng là lực lượng tiên phong đi đầu.
Ông Bùi Văn Nuôi, Chi hội CCB thôn Bùi Tiến đã vận động gia đình con trai tháo dỡ 70m2 nhà lợp tôn trị giá trên 100 triệu đồng để đường thông, hè thoáng. Đối với các hộ vi phạm còn lại, Hội CCB xã phối hợp cùng các ban, ngành, đoàn thể tích cực đến tuyên truyền, vận động nên toàn bộ 86 hộ vi phạm đều tình nguyện tháo dỡ; không xảy ra tình trạng tái lấn chiếm.
Phát huy kết quả đạt được, thời gian tới, Hội CCB xã Duyên Hải tiếp tục đẩy mạnh, thực hiện có hiệu quả phong trào thi đua “Dân vận khéo” góp phần cùng cấp ủy, chính quyền địa phương thực hiện thắng lợi các nhiệm vụ chính trị, xây dựng quê hương ngày càng văn minh, giàu đẹp.
Đào Quyên
Tin cùng chuyên mục
- Giới thiệu hình ảnh đất nước, con người Việt Nam tại trại Hè ở Slovakia 22.07.2024 | 22:02 PM
- Tin bão khẩn cấp (Cơn bão số 2) 22.07.2024 | 21:47 PM
- Mục tiêu trên chặng đường mới của Iran 22.07.2024 | 22:03 PM
- Xử lý kịp thời sạt lở đê bối tại xã Vũ Vân (Vũ Thư) 22.07.2024 | 18:59 PM
- Thái Thụy: Gặp mặt cán bộ, công chức, viên chức là thương binh, con liệt sĩ 22.07.2024 | 19:00 PM
- Đồng chí Lại Văn Hoàn, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh kiểm tra công tác ứng phó với bão số 2 22.07.2024 | 19:03 PM
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi) 22.07.2024 | 19:07 PM
- Ứng dụng khoa học công nghệ phòng, chống dịch bệnh trong chăn nuôi lợn 22.07.2024 | 19:16 PM
- Trường THPT Bắc Đông Quan tuyên dương học sinh đạt thành tích cao trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:07 PM
- Thái Thụy: Tuyên dương học sinh đạt thủ khoa kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 22.07.2024 | 19:08 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang