Những nông dân thời hiện đại
Nông dân xã Thụy Dân, huyện Thái Thụy làm giàu từ nghề rèn truyền thống.
Đến làng nghề rèn truyền thống An Tiêm, xã Thụy Dân, huyện Thái Thụy hỏi anh Nguyễn Thành Trung không ai là không biết. Từng có công việc ổn định ở một nhà máy cơ khí nhưng anh Trung vẫn quyết định trở về quê gây dựng cơ nghiệp. Nhờ sự hỗ trợ của các cấp hội nông dân, cộng với tinh thần ham học hỏi, không ngừng sáng tạo, đưa công nghệ, máy móc hiện đại vào sản xuất, anh trở thành chủ cơ sở sản xuất có tiếng trong làng nghề.
Anh Trung cho biết: Khi đưa máy móc vào sản xuất đã góp phần giảm sức lao động, năng suất tăng gấp 5 - 6 lần. Trung bình mỗi ngày, hai vợ chồng anh sản xuất 60 - 70 con dao. Sản phẩm không chỉ tiêu thụ ở nhiều tỉnh, thành trong nước mà còn xuất khẩu sang: Đài Loan, Ba Lan, Lào, Ăngôla… Trung bình mỗi năm, gia đình anh thu nhập từ 200 đến 300 triệu đồng sau khi trừ chi phí.
Rời làng nghề An Tiêm, chúng tôi đến thăm mô hình chăn nuôi tổng hợp của anh Hà Đức Hạnh, thôn Trung Nghĩa, xã Đông Hòa, thành phố Thái Bình. Các ô chuồng trong trang trại được thiết kế khoa học nuôi mỗi lứa 2.500 gà ri, gà Đông Tảo, gà Sao và hơn 100 lợn rừng.
Anh Hạnh chia sẻ: Muốn làm giàu từ chăn nuôi không thể thấy người ta nuôi con gì mình cũng nuôi con đó mà phải biết chọn lựa, tính toán phù hợp với nhu cầu thị trường. Do vậy, tôi quyết định chọn nuôi những con đặc sản, đầu ra luôn ổn định, ít khi bị rớt giá, cho giá trị kinh tế cao. Cùng với đó, tôi thực hiện nghiêm quy trình phòng bệnh cho đàn gia súc, gia cầm, tiêm phòng đúng định kỳ, giữ vệ sinh chuồng nuôi tạo điều kiện cho con nuôi sinh trưởng và phát triển tốt. Ngoài ra, tôi còn liên kết với 4 trang trại nuôi khoảng 8.000 gà ri các loại. Với mô hình chăn nuôi như vậy, mỗi năm gia đình anh Hạnh thu lãi từ 300 - 400 triệu đồng, tạo việc làm thường xuyên cho 15 lao động.
Ở thôn Bồng Điền Bắc, xã Tân Lập, huyện Vũ Thư có mô hình trồng mướp đắng xen cà chua rất độc đáo, sáng tạo của nông dân Nguyễn Văn Tấn. Trên diện tích 1.500m2 đất chuyển đổi, ông Tấn làm giàn có mái che kiên cố trồng mướp đắng cho leo lên giàn, cà chua trồng phía dưới, có hệ thống rãnh thoát nước và tưới tự động rất khoa học.
Chia sẻ về cách làm này, ông Tấn cho biết: Tôi đã đi rất nhiều nơi tham khảo trồng cây gì trong điều kiện diện tích đất ít mà vẫn cho hiệu quả kinh tế cao, cuối cùng quyết định chọn cây mướp đắng trồng xen cà chua. Hai loại cây này trồng xen với nhau rất phù hợp, khi mướp leo dàn sẽ tạo bóng mát cây cà chua phát triển, sai quả, quả chín đều, mọng đỏ, hạn chế sâu bệnh.
Với cách làm này, mỗi năm ông Tấn chỉ phải làm đất một lần, cây cà chua và mướp đắng đều sinh trưởng phát triển tốt, thời gian thu hoạch quả kéo dài 8 tháng, bán trái vụ được giá cao hơn. Mỗi năm gia đình ông Tấn thu lợi từ 80 - 100 triệu đồng từ bán quả mướp đắng và cà chua, sản phẩm không đủ cung ứng ra thị trường, thu nhập gấp nhiều lần cấy lúa.
Cũng chỉ với 500m2 lán trại nhưng ông Vũ Xuân Thọ, thị trấn Thanh Nê, huyện Kiến Xương vẫn có thể nuôi 1.000 con thỏ mỗi lứa. Các ô chuồng nuôi thỏ xếp san sát nhau, không tốn diện tích nuôi, trong khi đó thỏ là loài vật dễ nuôi, dễ chăm sóc, sinh sản nhanh, đầu tư chi phí ít mà đầu ra ổn định. Mỗi năm, ông Thọ quay vòng nuôi 6 lứa thỏ, cung ứng cho thị trường khoảng 6.000 con thỏ thịt, thu lãi khoảng 200 triệu đồng.
Ông Thọ cho biết: Hiện nay, tôi đang mở rộng quy mô nuôi thỏ thịt và quy hoạch chuồng nuôi gà để tận dụng nguồn phân nuôi giun quế nhằm nâng cao thu nhập, phấn đấu thu lãi từ 300 - 400 triệu đồng/năm.
Đó mới chỉ là 4 trong số hàng trăm nghìn hộ nông dân sản xuất kinh doanh giỏi trên địa bàn tỉnh. Có thể nói, phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững thời gian qua đã góp phần hình thành các vùng sản xuất hàng hóa nông sản quy mô lớn.
Nhiều hội viên nông dân đã liên kết tham gia sản xuất tập trung, quy mô lớn, áp dụng quy trình sản xuất khép kín an toàn sinh học, bảo vệ môi trường, nâng cao chất lượng, giá trị sản phẩm, từng bước xây dựng thương hiệu nông sản địa phương. Điển hình như mô hình tổ hợp tác Chăn nuôi Hợp Thành, xã Bách Thuận (Vũ Thư).
Ông Nguyễn Như Thỏa, Tổ trưởng tổ hợp tác Chăn nuôi Hợp Thành cho biết: Thành viên khi tham gia được tập huấn kỹ thuật chăn nuôi theo chuỗi an toàn thực phẩm. 17 thành viên đều chăn nuôi theo tiêu chuẩn VietGAP và được cấp giấy chứng nhận. Lợi ích lớn nhất của các thành viên khi liên kết chăn nuôi theo tiêu chuẩn VietGAP là được cung ứng nguồn giống, thức ăn chất lượng, giá gốc, chăm sóc đàn lợn theo đúng quy trình kỹ thuật, nhờ vậy năng suất đầu ra tăng hơn 30% so với chăn nuôi thông thường. Nhờ liên kết, hỗ trợ nhau trong sản xuất đã giúp các thành viên tổ hợp tác Chăn nuôi Hợp Thành vượt qua cơn “bão” giảm giá lợn hơi năm ngoái, duy trì ổn định chăn nuôi. Hiện nay, Tổ hợp tác nuôi 1.800 đến 2.000 lợn thịt, 157 con nái. Từ đầu năm đến nay các hộ chăn nuôi đều có lãi ở mức cao khoảng 2,2 đến 2,5 triệu đồng/con lợn, nhiều hộ thu lãi hàng trăm triệu đồng từ nuôi lợn.
Mô hình chăn nuôi của anh Hà Đức Hạnh, xã Đông Thọ, thành phố Thái Bình.
Có thể khẳng định, phong trào nông dân thi đua sản xuất kinh doanh giỏi, giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững đã góp phần nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho người nông dân, xây dựng nông thôn mới, thúc đẩy kinh tế - xã hội địa phương phát triển. Năm 2018 là năm tổ chức đại hội nội nông dân các cấp, tiến tới Đại hội đại biểu toàn quốc Hội Nông dân Việt Nam lần thứ VII, nhiệm kỳ 2018 - 2023. Đây là dấu mốc quan trọng đánh dấu bước phát triển mới của công tác hội và phong trào nông dân toàn tỉnh. Hy vọng trong nhiệm kỳ mới, Thái Bình sẽ có thêm nhiều hơn nữa những nông dân sản xuất kinh doanh giỏi, góp phần xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp, văn minh.
Mạnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
- Lý do lựa chọn Eco village Saigon River? 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024