Tiếp xúc cử tri sau kỳ họp thứ sáu, Quốc hội khóa XIV
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh phát biểu tại hội nghị tiếp xúc cử tri Thành phố. Ảnh: Thành Tâm
Các đồng chí: Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh; Đỗ Đình An, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy, Chủ tịch HĐND thành phố Thái Bình; Phạm Văn Tuân, Phó Trưởng đoàn chuyên trách Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh dự hội nghị.
Sau khi nghe đại diện Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh báo cáo kết quả kỳ họp thứ sáu, Quốc hội khóa XIV, đại biểu cử tri phát biểu đánh giá cao kết quả kỳ họp, nhất là việc điều hành kỳ họp khoa học, dân chủ, thắng thắn, các phiên thảo luận, chất vấn và trả lời chất vấn có nhiều đổi mới. Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh đã phát huy tinh thần, trách nhiệm tích cực tham gia đóng góp ý kiến, chất vấn nhiều vấn đề cử tri quan tâm, xã hội bức xúc, góp phần vào thành công của kỳ họp.
Các đại biểu cử tri cũng kiến nghị nhiều vấn đề liên quan đến việc tăng mức trợ cấp cho người cao tuổi; cơ chế bồi thường giải phóng mặt bằng và cơ chế hỗ trợ dạy nghề, bảo hiểm y tế cho các hộ trong diện thu hồi đất thực hiện dự án.
Các đại biểu cử tri cho rằng việc thực hiện các dự án theo hình thức BOT, đặc biệt là BOT về giao thông là cần thiết song phải quản lý chặt chẽ, thực hiện đúng luật. Các đại biểu cũng bày tỏ nhiều băn khoăn, đóng góp nhiều ý kiến đối với các vấn đề nóng của đất nước như: an toàn vệ sinh thực phẩm; các nhà trường mới chỉ chú trọng đến dạy kiến thức mà chưa chú trọng đến dạy người dẫn đến tình trạng bạo lực học đường, giáo dục cần có sự ổn định lâu dài tránh xáo trộn nhiều ảnh hưởng đến tâm lý học sinh và chất lượng giáo dục, nhất là về thay đổi sách giáo khoa, tuyển sinh; quy hoạch xây dựng, tinh giản biên chế, sáp nhập trường học…
Đại biểu cử tri thành phố dự hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Phát biểu tại buổi tiếp xúc, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh trân trọng cảm ơn những ý kiến đóng góp tâm huyết của cử tri.
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh cho biết kỳ họp thứ sáu, Quốc hội khóa XIV đã thành công tốt đẹp. Đặc biệt kỳ họp này đã bầu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng làm Chủ tịch nước với số phiếu cao và quyết định nhiều vấn đề quan trọng của đất nước về kinh tế, ngân sách… Đồng chí giao thành phố Thái Bình xem xét, nghiên cứu tham mưu cho tỉnh giải pháp di chuyển nhà máy xử lý rác tại phường Tiền Phong; dành kinh phí đầu tư triển khai tiếp một số đường giao thông đang xuống cấp tạo thuận lợi cho việc đi lại của nhân dân. Đồng chí đã giải trình, làm rõ một số vấn đề đại biểu cử tri kiến nghị thuộc thẩm quyền về kinh tế, môi trường, đất đai, an sinh xã hội, xây dựng hệ thống chính trị; đồng thời tiếp thu ý kiến, kiến nghị của các đại biểu cử tri tổng hợp chuyển tới Quốc hội khóa XIV.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024