Hưng Hà nhiều biện pháp nâng cao chất lượng tuyển quân
Hội đồng Nghĩa vụ quân sự huyện Hưng Hà đánh giá chặt chẽ, công khai chất lượng thanh niên khám tuyển.
Cùng với đó, Huyện ủy, UBND huyện ban hành các văn bản chỉ đạo, kiện toàn Hội đồng NVQS huyện; phân công cán bộ phụ trách trực tiếp hướng dẫn các xã, thị trấn chủ động rà soát, phúc tra, nắm chắc số lượng, chất lượng nguồn công dân trong độ tuổi nhập ngũ cũng như phân loại chính xác các đối tượng được miễn, tạm hoãn, đủ điều kiện nhập ngũ theo quy định. Ban CHQS huyện chỉ đạo các xã, thị trấn tổ chức sơ tuyển cho thanh niên đủ tiêu chuẩn thực hiện NVQS bảo đảm chặt chẽ, đúng luật. Danh sách đối tượng thuộc diện miễn, hoãn và thanh niên thuộc diện gọi sơ, khám tuyển được niêm yết công khai tại trụ sở UBND các xã, thị trấn và thông báo trên hệ thống truyền thanh để nhân dân nắm được thông tin theo đúng quy trình, bảo đảm tiến độ, thời gian quy định.
Theo Trung tá Lê Công Lý, Chính trị viên phó Ban CHQS huyện: Hiện nay, số thanh niên đi làm ăn xa chiếm tỷ lệ lớn, nhiều xã lên tới 70 - 80% nên công tác đôn đốc, gọi thanh niên tham gia sơ, khám tuyển rất khó khăn. Đối với những trường hợp này, cán bộ cơ quan quân sự huyện trực tiếp xuống địa bàn cùng với lãnh đạo địa phương và các ban, ngành, đoàn thể gặp gỡ, động viên, nắm tâm tư, nguyện vọng và giải thích cho gia đình để gọi con em về tham gia khám tuyển. Bên cạnh đó, đơn vị phối hợp chặt chẽ với Công an huyện rà soát, loại khỏi danh sách những công dân không đủ tiêu chuẩn về chính trị; làm tốt công tác tham mưu cho cấp ủy, chính quyền huyện chỉ đạo các xã, thị trấn chịu trách nhiệm về số lượng, chất lượng công dân nhập ngũ của địa phương mình. Nhờ vậy, hàng năm tỷ lệ thanh niên tham gia sơ, khám tuyển và chấp hành NVQS của huyện tăng lên. Hưng Hà luôn hoàn thành tốt chỉ tiêu giao quân.
Xác định công tác hậu phương quân đội cũng là yếu tố quan trọng nâng cao nhận thức, trách nhiệm và động viên thanh niên lên đường nhập ngũ, Huyện ủy, UBND huyện chỉ đạo các địa phương làm tốt công tác thăm hỏi, động viên, hỗ trợ các gia đình có công dân nhập ngũ gặp khó khăn; tặng quà công dân nhập ngũ (mỗi suất trị giá từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng); đồng thời, tổ chức tốt các hoạt động giao lưu, động viên thanh trước khi lên đường nhập ngũ, tạo không khí phấn khởi, thực sự là ngày hội tuổi trẻ lên đường bảo vệ Tổ quốc.
Nhờ làm tốt công tác tuyên truyền, vận động cũng như thực hiện “tròn khâu” trong công tác tuyển quân, những năm qua, Hưng Hà luôn hoàn thành chỉ tiêu, chất lượng tốt. Riêng năm 2018, huyện giao 370 tân binh, đạt 100% chỉ tiêu. Bước vào mùa tuyển quân năm 2019, cấp ủy, chính quyền và cơ quan quân sự huyện tiếp tục chỉ đạo tổ chức công tác tuyển quân một cách đồng bộ, bài bản. Trong những ngày khám tuyển NVQS, lãnh đạo cấp ủy, chính quyền, các ban, ngành, đoàn thể các xã, thị trấn trong huyện đều có mặt tại điểm khám để động viên, đôn đốc và hướng dẫn thanh niên tham gia khám tuyển.
Là một trong những thanh niên tham gia khám tuyển lần này, Nguyễn Văn Thạch, sinh năm 1999, quê tại thôn Phú Hội, xã Dân Chủ có hoàn cảnh khó khăn. Sinh ra chưa một lần biết về bố, mẹ qua đời khi tròn 4 tuổi, hiện tại Thạch ở cùng bác. Dù hoàn cảnh đặc biệt như vậy nhưng em luôn mong muốn được tham gia quân ngũ.
Thạch tâm sự: Em rất vui khi biết mình đạt sức khỏe loại 2. Em đã sẵn sàng thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình với Tổ quốc.
Đến thời điểm này, công tác khám tuyển NVQS năm 2019 của Hưng Hà cơ bản hoàn thành. Theo báo cáo của Ban CHQS huyện, toàn huyện đã điều khám 1.288 thanh niên, trong đó gần 800 thanh niên đã tham gia khám tuyển, 552 thanh niên đạt sức khỏe loại 1, 2, 3. Trong thời gian tới, huyện tiếp tục tổ chức khám bù, khám vét để bảo đảm chỉ tiêu giao quân.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Quán triệt sâu sắc tư tưởng, quan điểm của đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, tiếp tục đẩy mạnh phòng chống tham nhũng, tiêu cực, góp phần xây dựng Đảng và Nhà nước ta ngày càng trong sạch, vững mạnh 29.07.2024 | 08:55 AM
- Thử nghiệm thủy phi cơ lớn nhất thế giới 29.07.2024 | 08:43 AM
- Quả kha tử và những bài thuốc hay 29.07.2024 | 08:55 AM
- Không chỉ là món ăn, loại rau này còn nhiều công dụng chữa bệnh độc đáo 29.07.2024 | 08:36 AM
- Đi tìm người bắt sống Trung úy phi công An-va-rét 29.07.2024 | 08:43 AM
- Hộp thư bạn đọc 29.07.2024 | 08:43 AM
- Thánh mẫu sông Diêm 29.07.2024 | 08:36 AM
- Kỷ niệm 95 năm ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929 - 28/7/2024)Công đoàn Thái Bình: Điểm tựa vững chắc của đoàn viên, người lao động 29.07.2024 | 08:33 AM
- Cách nấu canh cá dọc mùng không lo bị ngứa 29.07.2024 | 08:33 AM
- Án phạt của FIFA với Canada sau bê bối quay trộm ở Olympic 29.07.2024 | 08:33 AM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ