Sáng mãi bản chất, truyền thống Bộ đội Cụ Hồ
Cán bộ, hội viên Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh tỉnh và Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh huyện Đông Hưng gặp gỡ, trao đổi công việc.
Hơn 40 năm đã trôi qua kể từ đại thắng mùa xuân năm 1975, trở về cuộc sống thời bình, những người lính Trường Sơn năm xưa vẫn tiếp tục cống hiến công sức, trí tuệ xây dựng quê hương.
Ông Trần Hải Đăng, Phó Chủ tịch Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh huyện Đông Hưng cho biết: Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh huyện Đông Hưng được thành lập năm 2015 trên cơ sở Ban liên lạc bộ đội Trường Sơn huyện Đông Hưng. Hội hoạt động với mong muốn hội viên thường xuyên được gặp gỡ, động viên, giúp nhau phát huy truyền thống và gìn giữ tình đồng đội. Phát huy bản chất, truyền thống Bộ đội Cụ Hồ, những năm qua, Hội thường xuyên làm tốt công tác vận động, giúp đỡ những đồng đội có hoàn cảnh khó khăn, bệnh tật, ốm đau, các gia đình là nạn nhân chất độc da cam/Điôxin, vận động xây dựng nhà tình nghĩa cho đồng đội, góp phần xây dựng tổ chức hội ngày càng vững mạnh. Nhiều cán bộ, hội viên được cấp ủy, chính quyền và nhân dân tin tưởng, giao trọng trách tham gia cấp ủy, chính quyền, đoàn thể ở địa phương. Cán bộ, hội viên các cấp hội luôn gương mẫu thực hiện tốt chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước. Cùng với việc tuyên truyền, giáo dục phát huy truyền thống lịch sử cho cán bộ, hội viên, Hội còn tích cực tham gia các phong trào, hoạt động nhân đạo ở địa phương, hỗ trợ nhau phát triển kinh tế.
Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh tỉnh cùng Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh huyện Đông Hưng thăm, tặng quà hội viên có hoàn cảnh khó khăn.
Trong những năm qua, cùng với việc thường xuyên làm tốt công tác vận động, giúp đỡ những đồng đội có hoàn cảnh khó khăn, bệnh tật, ốm đau với số tiền lên đến hàng trăm triệu đồng, Hội còn vận động xây dựng 23 ngôi nhà tình nghĩa cho đồng đội với kinh phí trên 1,7 tỷ đồng. Cán bộ, hội viên của Hội nêu cao tinh thần tự lực, tự cường, vươn lên phát triển kinh tế, giúp nhau vượt qua khó khăn, nâng cao đời sống. Nhiều doanh nghiệp do hội viên làm chủ sản xuất, kinh doanh giỏi, tạo việc làm cho hàng trăm lao động là con em đồng đội trên địa bàn.
Trong phong trào thi đua “Cả nước chung sức xây dựng nông thôn mới”, cán bộ, hội viên đã hiến trên 52.000m2 đất, tường dậu, tham gia hàng nghìn ngày công làm đường giao thông nông thôn... Tổng số tiền hội viên ủng hộ làm đường giao thông nội đồng và giao thông nông thôn trên 1 tỷ đồng.
Bên cạnh đó, cán bộ, hội viên cũng tích cực tham gia giữ gìn an ninh trật tự, đóng góp xây dựng các quỹ: “Đền ơn đáp nghĩa”, “Vì người nghèo”, “Khuyến học”, “Nhân đạo”...
Thăm, tặng quà và trao xe lăn cho hội viên Đào Thị Huệ, xã An Châu, huyện Đông Hưng.
Nhiều hội viên tham gia ủng hộ xây dựng đài tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ xã Phú Châu (Đông Hưng).
Ghi nhận những nỗ lực đó, năm 2018, UBND tỉnh đã ban hành quyết định cho phép thành lập Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh huyện Đông Hưng và hội truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh các huyện, thành phố.
Việc thành lập Hội nhằm tập hợp, đoàn kết những người đã chiến đấu, công tác tại Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh để động viên, giúp đỡ lẫn nhau, tổ chức các hoạt động tình nghĩa, giữ gìn, kế thừa và phát huy truyền thống của bộ đội Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh anh hùng.
Hiện nay, Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh huyện Đông Hưng có 1.458 hội viên; 35/44 xã, thị trấn trong huyện đã thành lập Ban liên lạc Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh. Đầu tháng 12/2018, Hội sẽ tiến hành Đại hội lần thứ I, nhiệm kỳ 2018 - 2023 để bầu ra Ban Chấp hành nhằm triển khai hiệu quả các hoạt động và tăng cường hơn nữa công tác tuyên truyền, giáo dục truyền thống yêu nước, cách mạng, nâng cao nhận thức chính trị cho hội viên; hỗ trợ những hội viên có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong cuộc sống.
![]() Ông Vũ Hồng Thái, Chủ tịch Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh tỉnh Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh huyện Đông Hưng mặc dù mới thành lập được hơn 3 năm nhưng là 1 trong 3 hội cùng với Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh huyện Hưng Hà và huyện Vũ Thư hoạt động rất hiệu quả. Hội luôn phát huy được truyền thống, tích cực tham gia giáo dục lòng yêu nước và truyền thống đấu tranh cách mạng cho thế hệ trẻ. Tích cực hỗ trợ hội viên tham gia phát triển kinh tế, góp công, góp sức xây dựng nông thôn mới tại địa phương. Trong hoạt động nghĩa tình đồng đội, Hội luôn giúp đỡ hội viên có hoàn cảnh khó khăn thông qua hoạt động thăm hỏi, tặng quà, hỗ trợ xây nhà tình nghĩa..., qua đó tạo sự gắn bó, đoàn kết giữa các hội viên. ![]() Cựu chiến binh Lưu Xuân Cán, Trưởng ban liên lạc Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh xã Đông Hợp (Đông Hưng) Được sự giúp đỡ của các đồng chí trong Ban Chấp hành Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh huyện Đông Hưng, thời gian qua, Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh xã Đông Hợp đã phát huy được truyền thống của Hội trong việc chia sẻ, giúp đỡ đồng đội có hoàn cảnh khó khăn về vật chất và tinh thần; thăm hỏi, động viên hội viên khi ốm đau. Thời gian tới, tôi mong muốn Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh huyện Đông Hưng sẽ tiếp tục phát triển vững mạnh cả về chất và lượng để xây dựng tổ chức hội ngày càng vững mạnh. ![]() Cựu chiến binh Chu Công Dâu, hội viên Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh huyện Đông Hưng Những năm qua, hội viên Hội Truyền thống Trường Sơn - đường Hồ Chí Minh huyện Đông Hưng luôn chấp hành tốt chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, tích cực tham gia phát triển kinh tế, quan tâm giúp đỡ nhau trong mọi hoạt động. Đại hội lần này tôi mong muốn Hội tiếp tục phát huy truyền thống anh hùng, đoàn kết, tình nghĩa. Làm tốt việc giúp đỡ gia đình các hội viên có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong cuộc sống, hỗ trợ hội viên tham gia phát kinh tế, góp phần xây dựng quê hương giàu đẹp, văn minh. |
Nguyễn Dũng
Tin cùng chuyên mục
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia 06.08.2024 | 18:33 PM
- Giám sát muỗi, bọ gậy truyền bệnh sốt xuất huyết tại một số địa phương trong tỉnh 06.08.2024 | 18:32 PM
- Thái Thụy: Tập huấn chuyên đề về hoạt động trải nghiệm cấp tiểu học và trung học cơ sở 06.08.2024 | 18:27 PM
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024 06.08.2024 | 18:26 PM
- Khung kế hoạch thời gian năm học 2024-2025 đối với giáo dục mầm non, giáo dục phổ thông và giáo dục thường xuyên 06.08.2024 | 18:35 PM
- Quảng Bình - top 13 điểm đến đẹp nhất thế giới 06.08.2024 | 18:36 PM
- 7 tháng năm 2024, sản xuất công nghiệp có nhiều điểm sáng 06.08.2024 | 18:36 PM
- Lịch thi đấu bóng chuyền nữ Việt Nam chặng 2 giải SEA V.League 2024 06.08.2024 | 17:00 PM
- Hoàn thiện cơ chế thực hiện dân chủ ở cơ sở 06.08.2024 | 17:27 PM
- Nhận biết một số thủ đoạn vay tiền online 06.08.2024 | 16:40 PM
Xem tin theo ngày
-
Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia
- Triển khai công tác khảo sát, đo lường Bộ chỉ số DDCI tỉnh Thái Bình năm 2024
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh
- Kết nối giao thương doanh nghiệp Thái Bình với Bangladesh
- Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Công điện khẩn số 06/CĐ-PCTT của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh