Hội Nông dân xã Minh Khai - Cùng hội viên phát triển kinh tế
Nông dân xã Minh Khai (Hưng Hà) phát triển chăn nuôi.
Phát triển chăn nuôi gần 10 năm nay, gia đình ông Hoàng Tiến Chinh ở thôn Thanh Cách luôn mong muốn mở rộng quy mô để nâng cao thu nhập. Ông Chinh chia sẻ: Mặc dù muốn mở rộng quy mô song nguồn vốn khó khăn nên gia đình chưa thực hiện được. Năm 2016, gia đình được Hội Nông dân xã hỗ trợ tín chấp vay 50 triệu đồng để đầu tư xây thêm chuồng, mua thêm giống chăn nuôi gà theo hướng hàng hóa. Hiện nay, gia đình thường xuyên nuôi khoảng 2.000 con gà, lợi nhuận bình quân hàng năm từ 100 - 120 triệu đồng. Trong quá trình sản xuất, gia đình còn nhận được sự quan tâm, động viên của tổ chức hội, được hướng dẫn sử dụng nguồn vốn vay đúng mục đích, được tập huấn kỹ thuật chăm sóc, phòng, trừ dịch bệnh cho đàn vật nuôi nên luôn duy trì tốt việc phát triển chăn nuôi.
Trên đây chỉ là một trong hàng chục trang trại, gia trại do hội viên Hội Nông dân xã Minh Khai làm chủ, đạt hiệu quả cao.
Theo ông Phạm Văn Luyến, Chủ tịch Hội, Hội Nông dân xã Minh Khai hiện có trên 1.000 hội viên, chiếm 78,8% tổng số hộ nông nghiệp. Để giúp hội viên có điều kiện phát triển kinh tế, hàng năm, các chi hội luôn khuyến khích, phát động hội viên hưởng ứng phong trào thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững. Hội Nông dân xã tăng cường công tác tuyên truyền, vận động, hướng dẫn hội viên phát huy những lợi thế và tận dụng các chương trình, các chính sách hỗ trợ... để phát triển sản xuất theo hướng hàng hóa, xây dựng các mô hình phát triển kinh tế cho hiệu quả cao. Thường xuyên mở các lớp tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật nhằm hỗ trợ hội viên về kiến thức trong sản xuất. Bên cạnh đó, từ năm 2012 đến nay, Hội đã tín chấp với ngân hàng hỗ trợ nông dân vay vốn sản xuất với tổng số vốn vay hơn 5,8 tỷ đồng. Hội còn giúp hội viên có hoàn cảnh khó khăn bằng hình thức giúp cây, con giống, khoa học kỹ thuật, vốn... Từ sự hỗ trợ của Hội đã giúp nhiều hộ nông dân vươn lên thoát nghèo, góp phần giảm tỷ lệ hộ nghèo của xã từ 12% năm 2012 xuống còn 2,1% năm 2018.
Để tạo thêm động lực cho hội viên phát triển kinh tế, chung sức xây dựng nông thôn mới, Hội Nông dân xã Minh Khai chủ trương tiếp tục phát huy sức mạnh đoàn kết, xây dựng tổ chức hội ngày càng vững mạnh. Đẩy mạnh công tác tuyên truyền, nâng cao nhận thức về chính trị cho hội viên. Tích cực phối hợp với các ngành chuyên môn, các đoàn thể địa phương hỗ trợ hội viên về vốn, giống, kỹ thuật và bao tiêu sản phẩm nhằm giúp hội viên yên tâm phát triển sản xuất, nâng cao thu nhập, thực hiện hiệu quả chương trình xóa đói giảm nghèo ở địa phương.
Mai Thư
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024