Tổng kết công tác kiểm tra, giám sát, thi hành kỷ luật trong Đảng
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh phát biểu tại hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh chủ trì hội nghị.
Dự hội nghị có các đồng chí: Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy; đại diện lãnh đạo Vụ Địa phương III, Ủy ban Kiểm tra Trung ương; các đồng chí Ủy viên Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh; Thường trực HĐND, lãnh đạo UBND tỉnh; bí thư các huyện ủy, thành ủy, đảng ủy trực thuộc Tỉnh ủy.
Năm 2018, các cấp ủy trong tỉnh đã tiến hành 974 cuộc kiểm tra đối với 1.749 lượt tổ chức đảng, 3.400 lượt đảng viên; giám sát chuyên đề 631 cuộc đối với 1.756 lượt tổ chức đảng, 1.558 lượt đảng viên; thi hành kỷ luật 11 tổ chức đảng, 333 đảng viên. Cũng trong năm 2018, ủy ban kiểm tra các cấp đã tiến hành 52 cuộc kiểm tra đối với 84 đảng viên và 31 cuộc kiểm tra đối với 31 cơ sở đảng khi có dấu hiệu vi phạm; kết luận có 41 đảng viên, 1 tổ chức đảng vi phạm đến mức phải thi hành kỷ luật, đã thi hành kỷ luật; thực hiện 886 cuộc kiểm tra đối với các tổ chức đảng. Cùng với giám sát thường xuyên, ủy ban kiểm tra các cấp đã tiến hành giám sát chuyên đề 419 cuộc đối với 867 lượt tổ chức đảng, 721 lượt đảng viên, thi hành kỷ luật 58 đảng viên. Bên cạnh đó, ủy ban kiểm tra các cấp cũng kịp thời xem xét, giải quyết đơn thư khiếu nại, tố cáo liên quan đến cán bộ, đảng viên.
Thảo luận tại hội nghị, các đại biểu đã nêu thuận lợi, khó khăn trong công tác kiểm tra, giám sát, thi hành kỷ luật trong Đảng năm 2018, đề xuất các giải pháp trong triển khai nhiệm vụ trọng tâm năm 2019.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh biểu dương, ghi nhận những kết quả cấp ủy, tổ chức đảng, ủy ban kiểm tra các cấp đã đạt được trong thời gian qua đóng góp tích cực quan trọng vào sự phát triển chung của toàn tỉnh. Đồng chí cũng thẳng thắn chỉ ra những tồn tại, hạn chế, yếu kém và nguyên nhân của tồn tại, hạn chế trong công tác kiểm tra, giám sát, thi hành kỷ luật Đảng năm 2018. Đồng chí đề nghị thời gian tới các cấp ủy đảng, tổ chức đảng, ủy ban kiểm tra các cấp tiếp tục lãnh đạo, chỉ đạo triển khai, quán triệt, thực hiện hiệu quả các chủ trương, đường lối, chính sách, pháp luật của Đảng, Nhà nước, nhất là các văn bản pháp luật liên quan đến công tác kiểm tra, giám sát, thi hành kỷ luật Đảng. Xây dựng và thực hiện tốt chương trình, kế hoạch kiểm tra, giám sát có trọng tâm, trọng điểm, đáp ứng yêu cầu lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ chính trị, công tác xây dựng Đảng của trung ương, của địa phương, đơn vị. Tiến hành các cuộc kiểm tra, giám sát tuân thủ tư tưởng chỉ đạo "chủ động, chiến đấu, giáo dục, hiệu quả”, nắm vững phương châm "giám sát phải rộng”, "kiểm tra phải có trọng tâm, trọng điểm”, kết hợp nhuần nhuyễn giữa các phương pháp kiểm tra, giám sát. Tích cực, chủ động kiểm tra tổ chức đảng cấp dưới và đảng viên khi có dấu hiệu vi phạm, xử lý theo đúng quy định. Tăng cường trách nhiệm nêu gương của cán bộ, đảng viên, nhất là cán bộ lãnh đạo, chủ chốt; duy trì chế độ giải trình trước cấp ủy, tập thể, lãnh đạo. Chủ động nắm, đánh giá tình hình ở cơ sở theo thẩm quyền, giải quyết dứt điểm những vấn đề bức xúc kéo dài, làm tốt công tác tiếp nhận, giải quyết khiếu nại, tố cáo của công dân. Thực hiện nghiêm Quyết định số 843-QĐ/TU của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về quy chế phối hợp giữa Ủy ban Kiểm tra Tỉnh ủy với các ban xây dựng Đảng. Tăng cường đào tạo, bồi dưỡng, kiện toàn đội ngũ cán bộ làm công tác kiểm tra các cấp đáp ứng yêu cầu về phẩm chất, năng lực, trình độ, tâm huyết, trách nhiệm cao trong nghề nghiệp.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024