Thành phố: Đồng bào Công giáo sống tốt đời, đẹp đạo
Bà con giáo dân họ giáo xứ Cát Nội (xã Đông Hòa, thành phố Thái Bình) tích cực tham gia phát triển kinh tế.
Thành phố hiện có 3 tôn giáo được công nhận: Phật giáo, Công giáo và Tin lành. Trong đó, Công giáo có gần 1.350 hộ giáo dân, sinh sống trên địa bàn 10 xã, phường. Năm qua, đồng bào Công giáo luôn tích cực xây dựng nếp sống văn hóa ở khu dân cư, thi đua xây dựng xứ, họ đạo 4 gương mẫu, tham gia phòng, chống tệ nạn xã hội... Giám mục giáo phận đã tăng cường chỉ đạo, tổ chức các hoạt động lễ nghi tôn giáo, tích cực tham gia các hoạt động từ thiện, bác ái. Sống phúc âm giữa lòng dân tộc, với tấm lòng nhân ái, bao dung.
Hưởng ứng phong trào xây dựng nông thôn mới, các xứ họ đạo, linh mục và giáo dân thành phố đã tích cực tham gia góp công, góp của, hiến đất để xây dựng đường giao thông nông thôn, thủy lợi nội đồng và chỉnh trang các công trình công cộng, khuôn viên thờ tự, tạo ra cảnh quan khang trang, sạch đẹp. Điển hình như giáo dân họ giáo xứ Sa Cát, phường Hoàng Diệu, giáo dân họ giáo xứ Cát Nội, xã Đông Hòa... Đến nay, 100% đường làng, ngõ xóm của các xứ, họ đạo đã được bê tông hóa, tạo điều kiện thuận lợi để bà con giáo dân phát triển kinh tế, giao lưu văn hóa và sinh hoạt tôn giáo.
Chia sẻ về phong trào xây dựng khu dân cư văn hóa trong bà con giáo dân họ giáo xứ Cát Nội, ông Hà Văn Liêm, Trưởng thôn Trung Nghĩa, xã Đông Hòa cho biết: Toàn thôn có 120 hộ giáo dân của họ giáo Cát Nội. Bà con giáo dân luôn đoàn kết và tích cực tham gia các phong trào thi đua của địa phương. Nhất là hưởng ứng phong trào làm đường giao thông nông thôn. Với sự hỗ trợ xi măng của tỉnh, bà con tích cực tham gia hiến đất, ngày công, tiền của làm đường giao thông nông thôn. 100% tuyến đường trong khu dân cư đã được bê tông hóa.
Thi đua xây dựng xứ, họ đạo 4 gương mẫu, giáo dân thành phố đã tích cực phát triển kinh tế trên nhiều lĩnh vực như công nghiệp, nông nghiệp và dịch vụ, thương mại. Trong đó, nổi bật là phát triển kinh tế nông nghiệp, chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi, ứng dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất, cải tạo ruộng cấy lúa kém hiệu quả, vườn tạp sang trồng cây có giá trị kinh tế cao như trồng hoa, đào của giáo dân họ giáo xứ Sa Cát, phường Hoàng Diệu; trồng quất cảnh họ giáo xứ Cát Nội, xã Đông Hòa...
Qua phong trào phát triển kinh tế đã xuất hiện nhiều gương đồng bào Công giáo làm kinh tế giỏi như: giáo dân Vũ Đình Thăng, tổ trưởng tổ 31, phường Hoàng Diệu chuyển đổi hơn 1.800m2 đất sang trồng đào và nuôi cá cảnh, thu nhập từ 350 - 400 triệu đồng/năm; giáo dân Vũ Đức Khuể, phường Hoàng Diệu đầu tư chăn nuôi lợn cho thu nhập gần 200 triệu đồng/năm; giáo dân Nguyễn Xuân Kiều, xã Đông Hòa trồng quất cảnh, chăn nuôi gia cầm và đầu tư phát triển công ty sản xuất nhà thùng container, giải quyết việc làm cho 30 lao động với thu nhập từ 8 - 10 triệu đồng/người/tháng, doanh thu năm 2018 đạt trên 20 tỷ đồng...
Không chỉ sôi nổi trên lĩnh vực kinh tế, đồng bào Công giáo thành phố còn tích cực đóng góp ý kiến tham gia xây dựng Đảng, chính quyền ngày càng vững mạnh và giữ gìn an ninh trật tự tại cơ sở. Hiện nay, Đảng bộ thành phố có 49 đảng viên là người có đạo. Các đảng viên là người có đạo luôn trau dồi đạo đức, tác phong, lối sống của người cán bộ, đảng viên, tận tụy, sáng tạo trong công việc, tích cực trong các phong trào. Là cánh tay nối dài truyền tải mọi chủ trương, chính sách, pháp luật của Đảng và Nhà nước tới người dân, tuyên truyền, vận động người dân sống tốt đời, đẹp đạo, kính Chúa, yêu nước.
Với sự quan tâm của cấp ủy, chính quyền, sự đồng hành của MTTQ và các đoàn thể chính trị - xã hội, bà con giáo dân trên địa bàn thành phố luôn chấp hành tốt mọi chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước, hăng hái thi đua lao động sản xuất, đoàn kết giúp nhau xây dựng cuộc sống ấm no, hạnh phúc, xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp, văn minh.
Đức Dũng
Tin cùng chuyên mục
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Quan tâm bố trí, xử lý trụ sở, tài sản công sau khi thực hiện sắp xếp đơn vị hành chính tránh lãng phí 23.07.2024 | 16:15 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 1) 23.07.2024 | 16:10 PM
- Gần 4.000 du khách kẹt tại đảo Cát Bà vì bão 23.07.2024 | 16:12 PM
- Thí sinh cần thực hiện đúng các bước xét tuyển đại học và bấm nút kết thúc quy trình 23.07.2024 | 15:47 PM
- Côn Đảo xếp thứ 4 trong danh sách điểm đến hoang sơ tuyệt đẹp 23.07.2024 | 15:44 PM
- Luôn quan tâm, chăm lo người có công và thân nhân với tấm lòng trân trọng, biết ơn sâu sắc và trách nhiệm cao cả 23.07.2024 | 15:44 PM
- Hội Cựu chiến binh huyện Thái Thụy: Trao tặng 25 sổ tiết kiệm cho hội viên có hoàn cảnh khó khăn 23.07.2024 | 15:37 PM
- Đoàn Thanh niên Khối các cơ quan và doanh nghiệp tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 15:38 PM
- “Dân vận khéo” ở Thanh Tân 23.07.2024 | 15:06 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024