Hỗ trợ nông dân phát triển kinh tế
Mô hình của ông Phạm Văn Tam, thôn Tân Hùng, xã Vũ Sơn (Kiến Xương) cho thu nhập từ 200 - 300 triệu đồng/năm.
Ông Phạm Văn Tam, thôn Tân Hùng là một trong những hội viên phát triển kinh tế giỏi. Những năm trước, ông phát triển kinh tế gia đình theo hướng chăn nuôi lợn thịt, lợn nái nhưng do ít vốn, chưa có kinh nghiệm nên gặp nhiều khó khăn. Được tổ chức hội tạo điều kiện cho vay vốn và tham gia các lớp tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật về chăn nuôi, trồng trọt, ông đã tổ chức sản xuất hiệu quả. Ông Tam cho biết: Gia đình tôi đã xây dựng chuồng trại rộng hơn 400m2 nuôi hơn 50 lợn thịt, lợn nái, đầu tư 4 sào đất trồng các loại cây xanh, cây ăn quả. Trừ chi phí đầu tư, mỗi năm gia đình thu về từ 200 - 300 triệu đồng .
Ông Phạm Văn Nghiệp, Chủ tịch Hội Nông dân xã Vũ Sơn chia sẻ: Trên địa bàn xã có nhiều trang trại, gia trại cho thu nhập từ vài trăm triệu đồng trở lên. Tiêu biểu như hội viên Trần Văn Dũng, thôn Đại Du nuôi cá truyền thống, nuôi hơn 1.000 gà thịt, gà đẻ cho thu nhập bình quân hơn 200 triệu đồng/năm; hội viên Phạm Tiến Trinh, thôn Trung Bắc với hơn 2,2 mẫu ruộng chuyển đổi xây dựng trang trại tổng hợp cho thu nhập hơn 800 triệu đồng/năm.
Hàng năm, Hội Nông dân xã Vũ Sơn rà soát, lập danh sách các hộ hội viên thuộc diện hộ nghèo, cận nghèo, đơn thân, người già có hoàn cảnh khó khăn hỗ trợ họ phát triển kinh tế, vươn lên thoát nghèo. Hội tổ chức các lớp tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật về chăn nuôi, trồng trọt, phổ biến đề án sản xuất nông nghiệp; tín chấp với các ngân hàng hơn 8,4 tỷ đồng cho 277 gia đình hội viên vay phát triển kinh tế. Để bảo đảm an toàn đồng vốn, Hội thường xuyên tổ chức giám sát hoạt động của các mô hình chăn nuôi, trồng trọt, kịp thời tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc góp phần giúp hội viên yên tâm sản xuất. Anh Phạm Tiến Trinh, thôn Trung Bắc cho biết: Được Hội Nông dân xã hỗ trợ, tôi có thêm kiến thức về sản xuất thực phẩm sạch, kỹ thuật xây dựng chuồng trại hợp vệ sinh. Gia đình tôi đã đầu tư gần 2 tỷ đồng xây dựng hệ thống chuồng trại, làm mát, bờ kè cho ao nuôi, qua đó hạn chế được dịch bệnh trên đàn gia súc, gia cầm, trang trại không xuất hiện mùi hôi do chăn nuôi.
Từ sự hỗ trợ của Hội Nông dân xã, hội viên đã tích cực tham gia các chương trình phát triển kinh tế của địa phương; mạnh dạn áp dụng khoa học kỹ thuật vào sản xuất, chăn nuôi; xây dựng các mô hình phát triển kinh tế có hiệu quả; tham gia các hoạt động khuyến nông do các cấp hội phối hợp tổ chức, phát triển kinh tế hiệu quả, mang lại thu nhập cao, vươn lên thoát nghèo, làm giàu. Đến nay, toàn xã còn 21 hộ hội viên nghèo.
Thời gian tới, Hội Nông dân xã Vũ Sơn tiếp tục tuyên truyền, vận động hội viên phát triển nông nghiệp theo hướng sản xuất hàng hóa; nhân rộng các mô hình kinh tế tập thể, chú trọng phát triển HTX kiểu mới gắn với sản xuất thực phẩm sạch, thực phẩm an toàn. Giúp hội viên nghèo được vay vốn để phát triển kinh tế. Thực hiện tốt phong trào “Nông dân thi đua sản xuất, kinh doanh giỏi, đoàn kết giúp nhau làm giàu và giảm nghèo bền vững” bằng những việc làm cụ thể, phù hợp với nhu cầu của hội viên, điều kiện của địa phương.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024