Các đồng chí lãnh đạo tỉnh thăm Trung tâm mục vụ Lòng Chúa thương xót Giáo phận Thái Bình
Chiều ngày 5/3, các đồng chí: Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Trưởng đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh; Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Ngô Đông Hải, Ủy viên dự khuyết Trung ương Đảng, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy; các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, lãnh đạo UBND tỉnh và huyện Vũ Thư đã đến thăm và chúc mừng nhân dịp khánh thành giai đoạn cơ bản Trung tâm mục vụ Lòng Chúa thương xót thuộc Giáo phận Thái Bình tại thôn An Lạc, xã Trung An (Vũ Thư).
Đón tiếp các đồng chí lãnh đạo tỉnh và các đại biểu có Giám mục Giáo phận Thái Bình Phêrô Nguyễn Văn Đệ và Linh mục Nguyễn Tiến Tám, Tổng đại diện Giáo phận Thái Bình cùng các chức sắc, chức việc Giáo phận Thái Bình.
Thay mặt Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh cùng các đồng chí lãnh đạo tỉnh đã tặng hoa, chúc mừng Giám mục Giáo phận Thái Bình Phêrô Nguyễn Văn Đệ nhân dịp 45 năm ngày Giám mục được thụ phong Linh mục và chúc mừng Trung tâm mục vụ Lòng Chúa thương xót nhân ngày mừng công của Trung tâm.
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh ghi nhận, đánh giá cao những đóng góp của các vị chức sắc, chức việc, tín đồ Công giáo cũng như cá nhân Giám mục Giáo phận Thái Bình Phêrô Nguyễn Văn Đệ trong chăm lo đời sống vật chất, tinh thần cho đồng bào Công giáo ở địa phương, trong đó có các hoạt động thiện nguyện, chăm lo cho người nghèo, người có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn tỉnh trong thời gian qua.
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh thăm Trung tâm hướng nghiệp Trung An (xã Trung An, Vũ Thư)
Với tinh thần “Kính Chúa, yêu nước”, “Sống phúc âm trong lòng dân tộc”, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh mong muốn các vị chức sắc, chức việc, tín đồ Công giáo trong tỉnh tiếp tục phát huy tinh thần yêu nước, góp phần thiết thực xây dựng khối đại đoàn kết toàn dân tộc, vận động giáo dân trong tỉnh thực hiện tốt các chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước. Đồng chí chúc Giám mục Giáo phận Thái Bình Phêrô Nguyễn Văn Đệ sẽ hoàn thành tốt trọng trách của mình và tiếp tục có nhiều đóng góp, cùng Đảng bộ, chính quyền và nhân dân tỉnh Thái Bình xây dựng quê hương ngày càng phát triển, đời sống vật chất, tinh thần của người dân ngày càng được nâng lên.
Giám mục Giáo phận Thái Bình Phêrô Nguyễn Văn Đệ bày tỏ cảm ơn về sự quan tâm của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, Ủy ban MTTQ tỉnh và hứa đồng bào Công giáo tỉnh Thái Bình sẽ tiếp tục thực hiện tốt phương châm “Sống tốt đời, đẹp đạo”, “Kính Chúa, yêu nước”, phát huy truyền thống đoàn kết lương giáo, chung tay xây dựng quê hương, đất nước ngày càng văn minh, giàu đẹp.
Nhân dịp này, Giám mục Nguyễn Văn Đệ đã thông tin đến các đồng chí lãnh đạo tỉnh một số nét khái quát về Trung tâm mục vụ Lòng Chúa thương xót thuộc Giáo phận Thái Bình.
Theo đó, Trung tâm được khởi công xây dựng ngày 23/8/2018. Cùng với các hoạt động tôn giáo, Trung tâm có chức năng hướng nghiệp, dạy nghề, tạo công ăn việc làm cho đối tượng là người nghèo, trẻ em khuyết tật, trẻ mồ côi không nơi nương tựa… với mục đích nhân đạo, từ thiện. Khi đi vào hoạt động, Trung tâm sẽ đào tạo sơ cấp một số ngành nghề như: chế tạo cơ khí, sửa chữa điện tử, điện lạnh, ô tô, xe máy... Ngoài ra, Trung tâm còn có chương trình liên kết, liên doanh, liên thông với các cơ sở đào tạo đại học trong và ngoài tỉnh Thái Bình và các trường học, tổ chức quốc tế. Song song với hệ thống đào tạo giáo dục nghề nghiệp, các đối tượng còn được bổ túc văn hóa THCS và THPT…
Tất Đạt – Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024