Phụ nữ Công an huyện Đông Hưng giỏi việc nước, đảm việc nhà
Cán bộ Công an huyện Đông Hưng tiếp nhận và giải quyết thủ tục cho người dân.
Ngay từ đầu năm, Hội Phụ nữ Công an huyện đã phát động phong trào thi đua “hai giỏi” gắn phong trào “Phụ nữ Công an Thái Bình hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, xây dựng gia đình hạnh phúc”, thực hiện 6 điều Bác Hồ dạy công an nhân dân...
Tiếp nối truyền thống vẻ vang, phụ nữ Công an huyện luôn sát cánh cùng cán bộ, chiến sĩ nêu cao tinh thần cách mạng, nỗ lực hoàn thành mọi nhiệm vụ được giao. Chủ động tham mưu cấp ủy, lãnh đạo đơn vị chỉ đạo nhiều công trình, phần việc nhằm phát huy tính chủ động, sáng tạo của từng hội viên trên các lĩnh vực công tác. Luôn bám sát địa bàn, nắm chắc tình hình, phát hiện và ngăn chặn kịp thời âm mưu, hoạt động của tội phạm, bảo vệ an ninh nông thôn, an ninh văn hóa tư tưởng...
Hội viên công tác ở lĩnh vực quản lý hành chính về trật tự xã hội chủ động làm thêm giờ, cải cách thủ tục, giải quyết kịp thời nguyện vọng chính đáng của nhân dân, cấp phát căn cước công dân đúng thời gian quy định; hướng dẫn triển khai xây dựng, lập tàng thư hồ sơ hộ khẩu, kiểm tra công tác bảo đảm an toàn phòng cháy, chữa cháy tại cơ sở.
Hội viên công tác ở bộ phận văn phòng tổng hợp làm tốt công tác tổng hợp, nắm tình hình thông tin, báo cáo chủ động tham mưu lãnh đạo, chỉ đạo các mặt công tác của đơn vị.
Hội viên Đội Cảnh sát giao thông luôn nêu cao tinh thần trách nhiệm, văn hóa ứng xử, bảo đảm trật tự an toàn giao thông trên mọi cung đường được phân công phụ trách.
Bên cạnh đó, Hội Phụ nữ Công an huyện còn phối hợp với các cấp hội phụ nữ tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật nhằm nâng cao nhận thức cho hội viên, phụ nữ các xã, thị trấn trong công tác phòng ngừa tội phạm, bảo đảm an ninh trật tự tại địa phương. Tham mưu Hội Liên hiệp Phụ nữ huyện chỉ đạo hội liên hiệp phụ nữ các xã, thị trấn bằng nhiều hoạt động cụ thể hưởng ứng phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc”, xây dựng và duy trì hoạt động hiệu quả các mô hình phụ nữ tự quản ở cơ sở. Cán bộ, hội viên phụ nữ Công an huyện thường xuyên xuống các xã, địa bàn trọng điểm tuyên truyền nâng cao nhận thức cho chị em trong công tác tự quản, tự phòng, quản lý giáo dục con em trong gia đình không vi phạm pháp luật, góp phần bảo đảm an ninh trật tự, phát triển kinh tế - xã hội địa phương. Các chị còn tham gia cuộc thi “Hội phụ nữ Công an khỏe năm 2018” do Hội Phụ nữ Công an tỉnh tổ chức đạt giải nhất toàn đoàn.
Trung tá Bùi Thị Thanh, Chủ tịch Hội Phụ nữ Công an huyện cho biết: Không chỉ hoàn thành mọi nhiệm vụ, phụ nữ Công an huyện còn tích cực tham gia hoạt động xã hội, từ thiện. Hội đã phát động hội viên gây quỹ nghĩa tình, nhận đỡ đầu các cháu có hoàn cảnh khó khăn. Chứng kiến hoàn cảnh đặc biệt khó khăn của cháu Nguyễn Văn Quang, sinh năm 2002, ở xã Đông Vinh, Hội đã nhận đỡ đầu và hỗ trợ cháu hàng tháng 200.000 đồng. Sau đó, thấy nhà ở của gia đình cháu xuống cấp nghiêm trọng, Hội đã đứng lên huy động các nguồn xã hội hóa và vận động hội viên hỗ trợ 50 triệu đồng giúp gia đình cháu xây ngôi nhà mái bằng khang trang.
Chị Nguyễn Thị Hoa, mẹ cháu Nguyễn Văn Quang cho biết: Bố cháu Quang mất, tôi ốm đau bệnh tật liên miên, nhờ Hội Phụ nữ Công an huyện đỡ đầu nên cháu Quang vẫn được đến trường. Tháng 4/2018 mẹ con tôi lại tiếp tục nhận được sự hỗ trợ của Hội Phụ nữ Công an huyện và các nhà hảo tâm cùng người thân khởi công xây ngôi nhà mới. Mẹ con tôi vô cùng cảm ơn.
Cũng trong năm 2018, Hội Phụ nữ Công an huyện phối hợp với Đoàn Thanh niên huyện tổ chức chuyến đi về nguồn, nghĩa tình với trẻ em và nhân dân nghèo xã Quài Nưa, huyện Tuần Giáo, tỉnh Điện Biên; trực tiếp tặng các cháu Trường Tiểu học Quài Nưa 1.700 chiếc bút, 1.000 thước kẻ, 700 quyển vở, 900 áo thể thao đồng phục và 200 bộ quần áo ấm cho người nghèo, tổng trị giá trên 85 triệu đồng; tổ chức cho 45 đoàn viên, hội viên tiêu biểu đi thăm các di tích lịch sử: nhà tù Sơn La, đồi A1, hầm Đờ Cát, khu căn cứ Đại tướng Võ Nguyên Giáp..., qua đó góp phần giáo dục truyền thống yêu nước, cách mạng cho đoàn viên, hội viên.
Năm 2018, 100% phụ nữ Công an huyện hoàn thành nhiệm vụ được giao, 75% đạt chiến sĩ tiên tiến, Hội Phụ nữ Công an huyện được các cấp hội và Đảng ủy Công an huyện công nhận tập thể vững mạnh xuất sắc.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Nhật Bản tưởng niệm 79 năm vụ ném bom nguyên tử xuống Hiroshima 06.08.2024 | 15:11 PM
- Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2025 dự kiến diễn ra ngày 26 và 27-6 06.08.2024 | 15:09 PM
- Công đoàn ngành y tế: Tuyên dương cán bộ công đoàn xuất sắc, tiêu biểu 06.08.2024 | 15:10 PM
- Vũ Thư: Tập huấn kỹ năng tổ chức trò chơi cho cán bộ đoàn, đội 06.08.2024 | 15:10 PM
- Công an huyện Vũ Thư xử phạt trường hợp vi phạm giao thông từ hình ảnh người dân cung cấp 06.08.2024 | 13:59 PM
- Thủy điện Hòa Bình mở cửa xả thứ 4 06.08.2024 | 11:18 AM
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh 06.08.2024 | 11:17 AM
- Tin cảnh báo lũ trên sông Trà Lý tỉnh Thái Bình 06.08.2024 | 11:17 AM
- Cuarơ Bỉ gây sốt khi ăn mừng một mình một đường dưới chân tháp Eiffel 06.08.2024 | 15:15 PM
- Cổng nối súng sạc xe điện chống bị cướp 06.08.2024 | 11:18 AM
Xem tin theo ngày
-
Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình