Thắp sáng niềm tin thanh niên khuyết tật
Câu lạc bộ thanh niên khuyết tật huyện Tiền Hải tổ chức trao quà tết cho các thành viên.
Thành lập tháng 9/2009, ban đầu CLB TNKT huyện Tiền Hải là tổ chức tự nguyện của một nhóm thanh niên đồng cảnh ngộ với 8 thành viên. Được sự quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo của Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh và các cơ quan, tổ chức xã hội khác, CLB đã từng bước phát triển, khẳng định được vai trò của mình trong các hoạt động xã hội, góp phần cổ vũ, động viên TNKT vượt khó vươn lên trong cuộc sống.
Với mục đích tạo ra mái nhà chung cho nhiều người khuyết tật (NKT), gần 10 năm qua, CLB đã thực sự trở thành nơi chắp cánh ước mơ cho nhiều mảnh đời không may mắn. Điểm đặc biệt của CLB là các thành viên ở đủ mọi lứa tuổi, người trẻ nhất mới 16 tuổi, người cao tuổi nhất nay cũng đã 60. Mặc dù hoàn cảnh sống, độ tuổi khác nhau nhưng họ đều có một điểm chung đó là nhiệt huyết, niềm tin vào tương lai tươi sáng. Chính vì thế, họ đã tìm đến nhau, dựa vào nhau, cùng nhau trở thành những người có ích cho xã hội. Đến nay, thành viên của CLB đã tăng lên 80 người, là CLB TNKT có số lượng thành viên đông nhất trong các CLB TNKT của tỉnh.
Dù bị khuyết tật đặc biệt nặng từ nhỏ, không đi lại được, mọi sinh hoạt đều phụ thuộc vào người thân nhưng chị Hoàng Thị Thúy, xã Nam Hải vẫn giữ nguyên nụ cười trên môi, thường xuyên tham gia sinh hoạt với CLB TNKT huyện.
Chị Thúy trải lòng: Tôi vốn là một người rất mặc cảm, tự ti về bản thân nhưng được sự động viên, giúp đỡ của các thành viên trong CLB, tôi đã đăng ký tham gia sinh hoạt trong CLB. Đến nay, sự mặc cảm, tự ti không còn nữa mà ngược lại tôi cảm thấy rất trẻ trung, năng động. Có khi chỉ chờ đến dịp lễ, tết hay ngày kỷ niệm để được gặp gỡ, trò chuyện với mọi người và giao lưu văn nghệ.
Xác định việc giúp đỡ NKT nói chung, TNKT nói riêng không chỉ dừng lại ở sự đồng cảm giữa người với người mà còn mang tính trách nhiệm pháp lý, CLB TNKT huyện Tiền Hải luôn nêu cao tinh thần tương thân tương ái, là điểm tựa vững chắc cho các thành viên. Mục tiêu của CLB là hoạt động vì quyền và lợi ích hợp pháp của NKT, giúp các thành viên hòa nhập cộng đồng, vơi bớt khó khăn, phát triển kinh tế, vươn lên trong cuộc sống. Không tổ chức sinh hoạt định kỳ như nhiều CLB khác do nhiều NKT khó khăn trong việc đi lại, CLB TNKT huyện Tiền Hải đã tổ chức các buổi sinh hoạt lồng ghép trong những ngày lễ lớn, ngày kỷ niệm của CLB. Các buổi tập huấn nhằm nâng cao vị thế cho NKT, kỹ năng sống cho phụ nữ và trẻ em gái khuyết tật đều được triển khai đầy đủ, thu hút đông đảo thành viên tham gia. Mỗi dịp lễ, tết, cùng với số vốn hiện có, CLB còn vận động các tổ chức, cá nhân tặng quà cho 100% thành viên CLB, trong đó ưu tiên những người có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn. Đặc biệt, CLB phối hợp với Hội Người khuyết tật tỉnh hỗ trợ trung bình mỗi năm từ 3 - 5 thành viên được vay vốn xoay vòng với số vốn 5 triệu đồng/người/năm, năm 2018 có 3 thành viên được hỗ trợ vay vốn. Số tiền không lớn nhưng đã góp phần tạo sinh kế, giúp nhiều NKT vươn lên trong cuộc sống như chị Trần Thị Bích (xã Đông Xuyên), chị Đinh Phan Hoàng Giang (xã Tây Tiến)... Cũng bởi những hoạt động thiết thực, hiệu quả, CLB TNKT huyện Tiền Hải đã 2 lần được nhận bằng khen của Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh.
Phát huy truyền thống “Thương người như thể thương thân”, thời gian qua, CLB TNKT huyện Tiền Hải đã thực sự trở thành cầu nối các tổ chức, cá nhân hảo tâm với NKT.
Chị Vũ Thị Tho, Chủ nhiệm CLB cho biết: Thời gian tới, CLB sẽ tiếp tục duy trì các hoạt động, không ngừng thu hút và phát triển thành viên. Đặc biệt, hướng tới kỷ niệm 38 năm ngày Người khuyết tật Việt Nam (18/4), CLB sẽ phối hợp với Công ty Dược Tâm Phúc Thành, Bệnh viện Đa khoa huyện cấp thuốc miễn phí cho các thành viên. Ngoài ra, chúng tôi sẽ chuẩn bị mọi điều kiện để kỷ niệm 10 năm thành lập CLB.
Thu Trang
Tin cùng chuyên mục
- Thủy điện Hòa Bình mở cửa xả thứ 4 06.08.2024 | 11:18 AM
- Kỷ niệm 20 năm thành lập Hội Nạn nhân CĐDC/Điôxin tỉnh 06.08.2024 | 11:17 AM
- Tin cảnh báo lũ trên sông Trà Lý tỉnh Thái Bình 06.08.2024 | 11:17 AM
- Cổng nối súng sạc xe điện chống bị cướp 06.08.2024 | 11:18 AM
- Olympic 2024: Noah Lyles - người kế thừa "ngai vàng" của Usain Bolt 06.08.2024 | 11:21 AM
- Lan tỏa tự hào về lịch sử đất nước đến thiếu nhi, giáo viên kiều bào Hàn Quốc 06.08.2024 | 11:21 AM
- Bước ngoặt cho kinh tế Đức 06.08.2024 | 11:18 AM
- Vàng miếng SJC giảm gần một triệu đồng 06.08.2024 | 11:18 AM
- Khám phá cánh rừng sồi nguyên sinh phủ đầy rêu như truyện cổ tích 06.08.2024 | 11:19 AM
- 17h hôm nay, kết thúc việc nộp lệ phí xét tuyển đại học 06.08.2024 | 11:19 AM
Xem tin theo ngày
-
Quyết tâm xây dựng Đảng vững mạnh, nước Việt Nam giàu mạnh, dân chủ, công bằng, văn minh
- Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình