Thôn Tiền xây dựng đời sống văn hóa
Thôn Tiền có 330 hộ dân với 925 nhân khẩu. Thôn có nghề truyền thống làm dũa cưa, cạm chuột..., tạo việc làm cho hàng trăm lao động. Nhiều năm qua, nhân dân trong thôn luôn đoàn kết, phát huy ý chí tự lực, tự cường, chủ động khai thác tiềm năng, thế mạnh của địa phương để phát triển sản xuất, kinh doanh, nâng cao đời sống. Các đoàn thể: phụ nữ, nông dân, cựu chiến binh... hỗ trợ hội viên giống, vốn, phối hợp với cấp trên tổ chức tập huấn, chuyển giao khoa học kỹ thuật về sản xuất, chăn nuôi cho hội viên. Khuyến khích các gia đình có điều kiện duy trì, phát triển nghề truyền thống, mở xưởng may để làm giàu và tạo việc làm cho nhiều người khác.
Bà Bùi Thị Ngót, Chi hội trưởng Chi hội Phụ nữ thôn Tiền cho biết: Không chỉ làm tốt công tác tuyên truyền, vận động hội viên, phụ nữ chấp hành tốt chủ trương, đường lối, chính sách, pháp luật của Đảng, Nhà nước, quy định của địa phương, nuôi con khỏe, dạy con ngoan, thời gian qua, Chi hội Phụ nữ thôn còn vận động 100% hội viên, phụ nữ bỏ cấy giống lúa dài ngày chuyển sang cấy giống lúa ngắn ngày, chuyển gieo sạ sang cấy máy, cấy tay nhằm giảm thiểu ô nhiễm môi trường. Năm 2018, chị em đã giúp 40 ngày công lao động xây nhà cho hội viên khó khăn.
Ông Trần Văn Diên, Bí thư Chi bộ, Trưởng ban công tác mặt trận thôn Tiền cho biết: Đến nay, toàn thôn có trên 90% số hộ với 85% lao động có việc làm ổn định. Số hộ khá, giàu ngày một tăng. Nhiều hộ xây dựng được biệt thự, nhà cao tầng, mua sắm phương tiện hiện đại phục vụ sản xuất nông nghiệp, làm nghề và đời sống gia đình. Toàn thôn chỉ còn 16 hộ nghèo.
Thôn Tiền cũng là thôn có phong trào văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao sôi nổi với nhiều câu lạc bộ (CLB) hoạt động nền nếp, thu hút đông đảo người dân tham gia. Điển hình là CLB chèo với 15 thành viên thường xuyên biểu diễn vào dịp lễ, tết, ngày hội của làng, giao lưu với các thôn bạn, xã bạn. CLB tứ linh - một trò chơi dân gian gồm 60 thành viên biểu diễn vào các ngày lễ, tết, đặc biệt là dịp tết Trung thu phục vụ các cháu thiếu nhi và nhân dân trong thôn, trong xã. Các CLB dưỡng sinh, cầu lông, pháo đất thu hút mọi lứa tuổi tham gia... Thông qua sinh hoạt của các CLB giúp người dân rèn luyện sức khỏe, tạo không khí vui tươi, lành mạnh, tăng cường tình đoàn kết.
Công tác “Đền ơn đáp nghĩa”, hoạt động xã hội, từ thiện thời gian qua cũng được thôn Tiền làm tốt. Trong hai năm 2017, 2018, thôn đã vận động nhân dân ủng hộ quỹ “Đền ơn đáp nghĩa”, hội chữ thập đỏ trên 5,3 triệu đồng. Hàng năm, vào tháng cao điểm vì người nghèo, Ban công tác mặt trận thôn thành lập tổ quyên góp được khoảng 6,2 triệu đồng, cao nhất xã. Dịp tết Nguyên đán, thôn quyên góp được gần 13 triệu đồng trao cho 23 hộ nghèo, hộ cận nghèo và 19 người già cả neo đơn khó khăn đột xuất.
Bà Phạm Thị Đỉnh, vợ liệt sĩ Trần Văn Thuận ở thôn Tiền cho biết: Hàng năm, vào dịp lễ, tết, ngày 27/7, cán bộ thôn, xã đều đến thăm hỏi, động viên và trao quà cho gia đình. Đặc biệt, vừa qua gia đình còn được hỗ trợ tiền sửa nhà dột nát nên rất phấn khởi.
Để xây dựng cảnh quan môi trường xanh, sạch, đẹp, các hộ dân tham gia đóng góp kinh phí để duy trì hoạt động của tổ thu gom rác thải theo quy định; 98% hộ dân có đủ công trình hợp vệ sinh. Hệ thống thoát nước của khu dân cư được xây dựng đồng bộ với hệ thống giao thông. Tỷ lệ người dân sử dụng nước sạch đạt 99,6%.
Thời gian tới, cán bộ, nhân dân thôn Tiền sẽ tiếp tục nêu cao tinh thần đoàn kết, chung sức đồng lòng thực hiện tốt các cuộc vận động, phong trào thi đua để xây dựng quê hương giàu về kinh tế, vững về chính trị, đẹp về văn hóa, sớm trở thành khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu.
Thu Hiền
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024