Vũ Chính: Phòng, chống bệnh dịch tả lợn châu Phi
Các dụng cụ phục vụ tiêu hủy lợn được phun hóa chất khử trùng.
Có mặt tại gia đình ông Vũ Ngọc Duyên ở thôn Vũ Trường là hộ có lợn chết chuẩn bị đưa đi tiêu hủy, các thành viên của đội tiêu hủy lợn nhanh chóng rắc vôi bột, phun hóa chất tiêu độc, khử trùng chuồng trại chăn nuôi và khu vực xung quanh nhà chủ hộ. Con lợn nái đã chết nặng hơn 70kg được bọc kín trong nilon trước khi đưa lên xe kéo ra khu vực tiêu hủy. Đề phòng nguồn bệnh phát tán lây lan sang những hộ chăn nuôi xung quanh, đội tiêu hủy lợn chọn con đường vắng, xa khu dân cư để vận chuyển lợn. Tiếp đó, hai thành viên trong đội thực hiện việc rắc vôi bột toàn bộ các đường ra, lối vào trong thôn để tiêu độc, khử trùng. Sau khi hoàn tất việc tiêu hủy lợn, các dụng cụ như xe kéo, cuốc, xẻng đều được phun hóa chất khử trùng nhằm tiêu diệt mầm bệnh.
Ông Nguyễn Văn Doanh, Trưởng ban Chăn nuôi và Thú y xã Vũ Chính cho biết: Toàn xã có 150 hộ chăn nuôi với 550 con lợn. Tính đến ngày 8/4, trên địa bàn xã có 6 thôn trong tổng số 14 thôn, tổ dân phố phát hiện ổ bệnh dịch tả lợn châu Phi. Số lợn đã tiêu hủy là 29 con với tổng trọng lượng 1.933kg. Trước sự lây lan của bệnh dịch, bên cạnh công tác phòng, chống, địa phương đặc biệt chú trọng việc tiêu hủy lợn chết bảo đảm đúng quy trình tránh lây lan nguồn bệnh và gây ô nhiễm môi trường. Quá trình kiểm đếm, tiêu hủy lợn đều có sự tham gia, giám sát chặt chẽ của cán bộ thành phố phụ trách xã, đại diện lãnh đạo xã, công an xã, cán bộ thú y, lãnh đạo thôn nơi có lợn tiêu hủy. Cùng với công tác tiêu hủy lợn, cán bộ thú y xã cũng hướng dẫn các hộ chăn nuôi có lợn ốm, chết thực hiện các biện pháp cách ly đàn lợn khỏe mạnh để quản lý, chăm sóc, tăng cường sức đề kháng. Địa phương còn tổ chức cho toàn bộ hộ chăn nuôi, hộ giết mổ, buôn bán, kinh doanh thịt lợn trên địa bàn xã ký cam kết thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch, không giấu dịch, không bán chạy, giết mổ lợn ốm, chết, không vứt xác lợn ra môi trường.
Ông Phan Văn Báu, Phó Chủ tịch UBND xã Vũ Chính cho biết: Từ khi chưa xuất hiện ổ dịch, địa phương đã bám sát các văn bản chỉ đạo của tỉnh, thành phố, thực hiện đồng bộ các giải pháp ngăn ngừa sự xâm nhiễm của bệnh dịch tả lợn châu Phi vào địa bàn. Tuy nhiên, trước diễn biến phức tạp của bệnh dịch, ngày 29/3, trên địa bàn xã đã xuất hiện ổ dịch. Địa phương đã nhanh chóng huy động nhân lực tại chỗ để xử lý dịch và đẩy mạnh các biện pháp tuyên truyền, thông tin về tình hình bệnh dịch tả lợn châu Phi để người dân biết; kịp thời triển khai phương án khoanh vùng, dập dịch, ngăn chặn lây lan; thực hiện nghiêm việc vệ sinh, tiêu độc, khử trùng; tăng cường kiểm tra, giám sát hoạt động vận chuyển, buôn bán, giết mổ lợn trên địa bàn. Cùng với công tác dập dịch, thời gian tới chúng tôi tiếp tục thực hiện các biện pháp nhằm khống chế, không để bệnh dịch tả lợn châu Phi lây lan, trong đó phân công và giao nhiệm vụ cụ thể cho cán bộ các ban, ngành, đoàn thể của xã cùng với trưởng thôn, tổ trưởng tổ dân phố giám sát chặt chẽ tình hình đàn lợn tại các hộ chăn nuôi để kịp thời xử lý khi bệnh dịch xảy ra; hướng dẫn người chăn nuôi áp dụng nghiêm ngặt việc vệ sinh, tiêu độc, khử trùng, tăng cường chăm sóc, nuôi dưỡng, bảo vệ an toàn cho đàn vật nuôi. Địa phương cũng tuyên truyền để người dân không quay lưng với thịt lợn, biết lựa chọn thịt lợn và các sản phẩm từ lợn ở những cơ sở uy tín đồng thời chế biến hợp vệ sinh, bảo đảm cho sức khỏe.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Lời cảm ơn của gia đình Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 26.07.2024 | 15:00 PM
- Lời điếu tại Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 26.07.2024 | 14:39 PM
- Tăng cường giám sát các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành 26.07.2024 | 14:58 PM
- 'Kỹ sư Việt có thể làm tốt phần mềm ôtô cho thế giới' 26.07.2024 | 14:38 PM
- Tia gamma mạnh nhất trong vũ trụ 26.07.2024 | 14:39 PM
- Startup Mỹ phát triển lưới điện ngoài Trái Đất đầu tiên 26.07.2024 | 14:39 PM
- Số ca mắc tay chân miệng tăng cao so với cùng kỳ năm 2023 26.07.2024 | 14:37 PM
- Chủ động, linh hoạt điều hành ngân sách những tháng cuối năm 26.07.2024 | 14:38 PM
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng trong trái tim người dân Thái Thụy 26.07.2024 | 14:17 PM
- Bảo đảm an toàn hạ du khi xả lũ hồ thủy điện 26.07.2024 | 14:36 PM
Xem tin theo ngày
-
Tăng cường giám sát các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình