Chăm sóc, phòng bệnh cho đàn gia cầm
Chuồng trại chăn nuôi bảo đảm luôn khô ráo, thông thoáng, đủ ánh sáng, che chắn tránh mưa tạt, gió lùa.
Gắn bó với nghề nuôi gà từ nhiều năm nay, gia trại của gia đình ông Trần Hữu Trượng ở thôn Ba, xã Song Lãng (Vũ Thư) có thời điểm nuôi đến 5.000 con gà đẻ và gà con làm giống. Đàn gà là cả tài sản của gia đình nên ông luôn chú trọng việc chăm sóc, bảo vệ, đặc biệt là trong thời điểm giao mùa như hiện nay.
Ông Trượng cho biết: Đàn gà đẻ mỗi tuần cho thu từ 7.000 - 8.000 trứng, tôi chọn những quả đủ tiêu chuẩn đem đến các cơ sở ấp, nở để lấy con giống. Ngoài chế độ chăm sóc bảo đảm dinh dưỡng cho đàn gà thì nhiệt độ chuồng nuôi cũng ảnh hưởng lớn đến số lượng và chất lượng trứng. Nhiệt độ chuồng nuôi phù hợp nhất cho gà đẻ là từ 21 - 250C. Với nền nhiệt từ 25 - 310C như hiện nay thì gà sẽ ăn ít dẫn đến năng suất trứng giảm. Vì vậy, tôi phải cải tạo, sửa chữa chuồng trại bảo đảm thoáng mát đồng thời giãn mật độ nuôi. Tôi cũng tuân thủ nghiêm việc tiêm các loại vắc-xin phòng bệnh cho đàn gà theo quy định. Đối với đàn gà con mới nở, thân nhiệt chưa ổn định tôi phải chuẩn bị chuồng úm chu đáo. Chuồng úm được vệ sinh sạch sẽ, sát trùng, che kín, tránh gió lùa, có đèn sưởi để giữ ấm cho đàn gà khi nhiệt độ ban đêm xuống thấp.
Cũng chăn nuôi gia cầm với số lượng lớn, gia đình ông Cao Đăng Thành ở thôn Vân Động, xã Vũ Lạc (thành phố Thái Bình) nuôi khoảng 800 con ngan thịt và 500 con vịt đẻ.
Ông Thành cho biết: Để chăm sóc, bảo vệ đàn ngan, vịt trong thời điểm giao mùa, tôi thường xuyên vệ sinh chuồng trại thông thoáng, che chắn tránh mưa hắt, luôn giữ chất độn chuồng khô sạch; hàng ngày vệ sinh máng ăn, máng uống, không để thức ăn thừa qua các lần cho ăn đồng thời bổ sung vitamin A, D, E vào chế độ dinh dưỡng. Tiêm vắc-xin phòng dịch tả, viêm gan do vi rút, cúm gia cầm; định kỳ hàng tuần phun hóa chất để tiêu độc, khử trùng chuồng trại, phòng bệnh nấm phổi cho ngan, vịt.
Hiện nay, toàn tỉnh có khoảng 13,3 triệu con gia cầm. Theo khuyến cáo của ngành chuyên môn, người chăn nuôi cần chủ động thực hiện các biện pháp chăn nuôi an toàn sinh học để phòng, chống dịch bệnh cho đàn gia cầm thời điểm giao mùa. Đối với việc chuẩn bị con giống, người dân nên mua giống ở những cơ sở uy tín, có giấy phép kinh doanh và chứng nhận an toàn dịch bệnh. Con giống mới mua về phải nuôi ở khu vực cách ly từ 2 - 3 tuần, nếu không có biểu hiện của bệnh mới cho nhập vào khu chăn nuôi. Khu vực chăn nuôi phải được rào kín, có chuồng nuôi phù hợp cho vật nuôi ở độ tuổi khác nhau. Chuồng trại chăn nuôi bảo đảm luôn khô ráo, thông thoáng, đủ ánh sáng, che chắn tránh mưa tạt, gió lùa; hàng ngày vệ sinh máng ăn, máng uống và các dụng cụ chăn nuôi; thường xuyên thu gom, xử lý phân, rác và chất thải trong chăn nuôi bằng các biện pháp phù hợp; định kỳ tiêu độc, khử trùng khu vực chăn nuôi. Thức ăn, nước uống phải sạch sẽ, hợp vệ sinh, đủ dinh dưỡng cho vật nuôi theo từng giai đoạn phát triển. Người làm việc trong trại chăn nuôi không tiếp xúc với gia cầm ở các trại khác; hạn chế người ra vào khu vực chăn nuôi; thực hiện nghiêm túc quy định về an toàn sinh học trong chăn nuôi; khi gia cầm bị bệnh cần tách ra khỏi đàn, nuôi cách ly để chẩn đoán và chữa trị.
Ngoài việc thực hiện nghiêm túc quy trình vệ sinh phòng bệnh cho đàn gia cầm, người chăn nuôi cần tuân thủ việc tiêm các loại vắc-xin phòng bệnh theo quy định. Thường xuyên theo dõi tình hình sức khỏe của đàn gia cầm, khi thấy gia cầm chết bất thường phải báo ngay cho cán bộ thú y để có biện pháp xử lý kịp thời.
Thanh Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024