Liên kết sản xuất ở Vũ An
Nông dân xã Vũ An thu hoạch đậu tương rau vụ xuân.
Chúng tôi về xã Vũ An vào thời điểm nông dân đang thu hoạch đậu tương rau vụ xuân để cân bán cho công ty. Tiếng máy tuốt quả, tiếng người nói cười rộn ràng. Ông Nguyễn Viết Nạo, thôn Đô Lương chia sẻ: Vụ xuân này, gia đình tôi trồng 1,5 sào đậu tương rau, hiện đã thu hoạch được 1 sào, năng suất đạt 2,5 tạ. Thông qua HTX, chúng tôi ký hợp đồng liên kết sản xuất với công ty, được cung ứng giống chất lượng, công ty lại hỗ trợ thuốc bảo vệ thực vật, tập huấn kỹ thuật trồng nên chúng tôi rất phấn khởi. Cây đậu tương sáng còn ở ruộng, chiều đã lên xe của công ty rồi nên khâu thu hoạch không còn nặng nề cũng không phải lo bảo quản như cây đậu tương truyền thống nữa. Vẫn mối liên kết ấy, thu hoạch xong đậu tương, chúng tôi lại làm đất, gieo trồng dưa gang vụ hè.
Cầm trên tay cây đậu tương sai trĩu quả, bà Nguyễn Thị Trìu, thôn Đô Lương cho biết: Những vụ trước, tôi thường trồng lạc nhưng năng suất không cao do củ hay bị thối, lại bán tự do nên thu nhập không ổn định. Dù là vụ đầu tiên gieo trồng nhưng 1 sào đậu tương của gia đình tôi cũng được khoảng 2,5 tạ quả. Với giá công ty thu mua là 8.000 đồng/kg, trừ 400.000 chi phí giống, phân bón cũng cho thu nhập 1,6 triệu đồng trong khi không tốn nhiều công chăm sóc lại có đầu ra ổn định. Tham gia liên kết sản xuất, ngoài hỗ trợ của công ty, chúng tôi được HTX miễn thủy lợi phí.
Ông Nguyễn Quang Thế, Giám đốc HTX SXKD DVNN xã Vũ An cho biết: Vụ xuân năm 2019, Vũ An gieo trồng gần 40ha cây màu, trong đó có 9,3ha đậu tương rau, 4ha ngô ngọt liên kết với Công ty Cổ phần Thực phẩm xuất khẩu Đồng Giao. Hiện cây đậu tương rau đã cho thu hoạch, cây ngô ngọt dự kiến khoảng 10 ngày nữa. Vụ hè tới, diện tích liên kết sản xuất dự kiến gần 30ha, vụ đông khoảng 40ha. Xác định liên kết là xu thế tất yếu nhằm nâng cao giá trị sản phẩm nông sản, cũng là yếu tố sống còn của HTX. Vì vậy, thời gian qua, chúng tôi luôn chủ động tìm kiếm các đối tác, doanh nghiệp để hình thành và mở rộng liên kết. Vũ An là địa phương có truyền thống gieo trồng cây màu với hệ số sử dụng đất lên tới 4 - 5 vụ/năm, đây là lợi thế trong việc hình thành, phát triển các liên kết trên cơ sở hợp tác giữa các doanh nghiệp, HTX, các hộ sản xuất. Để duy trì và mở rộng liên kết, HTX xây dựng triển khai đề án sản xuất từ sớm để chủ động trong thời vụ sản xuất, cơ cấu cây trồng. Ngoài hỗ trợ của các đơn vị liên kết, tùy vào điều kiện sản xuất, HTX cũng có cơ chế hỗ trợ riêng: miễn thủy lợi phí, dịch vụ bảo vệ thực vật... để động viên, khuyến khích thành viên. Bản chất của liên kết là sự chia sẻ về lợi ích cũng như rủi ro giữa các bên tham gia vì vậy với tư cách là cầu nối, HTX luôn nỗ lực hài hòa lợi ích giữa các bên.
Hoạt động tiêu thụ nông sản đòi hỏi năng lực, trách nhiệm và kinh nghiệm tiếp cận thị trường. Số HTX tham gia vào chuỗi giá trị, duy trì ổn định và hiệu quả như HTX SXKD DVNN xã Vũ An hiện còn khiêm tốn, đòi hỏi Liên minh HTX tỉnh và các tổ chức thành viên cần có những chính sách hỗ trợ hiệu quả, tiếp tục phát huy vai trò chủ động, tích cực trong công tác này.
Ngân Huyền
Tin cùng chuyên mục
- Hưng Hà: Tổ chức lễ dâng hương, thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ 25.07.2024 | 22:07 PM
- Nhân dân Thái Bình chung niềm tiếc thương tưởng nhớ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 25.07.2024 | 19:52 PM
- Hướng dẫn giám sát và phòng, chống bệnh bạch hầu cho cán bộ, nhân viên y tế 25.07.2024 | 18:25 PM
- Quỳnh Phụ: Tổng dư nợ nguồn vốn tín dụng đạt 610.558 triệu đồng 25.07.2024 | 18:23 PM
- Liên đoàn Lao động huyện Đông Hưng dâng hương tưởng nhớ đồng chí Nguyễn Đức Cảnh 25.07.2024 | 18:22 PM
- Đông đảo người dân xếp hàng chờ vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng 25.07.2024 | 18:27 PM
- Mãi mãi giữ gìn và vun đắp cho mối quan hệ láng giềng tốt đẹp Việt Nam-Campuchia 25.07.2024 | 17:17 PM
- Đổi thay ở vùng đất nơi chân sóng 25.07.2024 | 17:43 PM
- Thành phố Thái Bình: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ 25.07.2024 | 17:15 PM
- Cháy tại Công ty TNHH Hoa Việt: Không có thiệt hại về người 25.07.2024 | 17:13 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!