Họp Tiểu ban Tổng kết công tác kinh tế - xã hội, quốc phòng, an ninh phục vụ Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XX
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng tiểu ban phát biểu tại hội nghị. Ảnh: Thành Tâm
Audio: hop_tieu_ban_tong_ket_kinh_te_xa_hoi_020519_mixdown.mp3
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Tiểu ban chủ trì cuộc họp. Dự họp có các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Thường trực HĐND, lãnh đạo UBND tỉnh, lãnh đạo các sở, ban, ngành liên quan.
Đến nay, Tiểu ban Tổng kết công tác kinh tế - xã hội, quốc phòng, an ninh phục vụ Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XX, nhiệm kỳ 2020 – 2025 đã xây dựng kế hoạch thực hiện và phân công nhiệm vụ cho các thành viên.
Theo đó, trước ngày 20/9/2019, Sở Kế hoạch và Đầu tư chủ trì phối hợp với các sở, ngành liên quan hoàn thiện đề cương đánh giá tình hình thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX về phát triển kinh tế - xã hội, bảo đảm quốc phòng, an ninh.
Trước ngày 30/9/2019, Cục Thống kê tỉnh chủ trì phối hợp với các sở, ngành liên quan ước thực hiện các chỉ tiêu kinh tế - xã hội năm 2019 chi tiết theo từng ngành, lĩnh vực; phân bổ các chỉ tiêu thực hiện giai đoạn 2016 - 2018, ước thực hiện năm 2019 cho các huyện, thành phố.
Sở Kế hoạch và Đầu tư chủ trì phối hợp với Cục Thống kê tỉnh, các sở, ngành liên quan ước thực hiện các chỉ tiêu kinh tế - xã hội năm 2020 và dự kiến giai đoạn 2021 - 2025; phân bổ các chỉ tiêu kế hoạch năm 2020, giai đoạn 2021 - 2025 cho các huyện, thành phố.
Trước ngày 10/10/2019 các sở, ban, ngành, UBND các huyện, thành phố gửi báo cáo tổng kết, đánh giá tình hình thực hiện các chỉ tiêu kinh tế - xã hội thuộc lĩnh vực ngành, địa phương phụ trách từ Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX đến nay, ước thực hiện năm 2020; đề xuất phương hướng, mục tiêu và các giải pháp chủ yếu giai đoạn 2021 - 2025 gửi về Sở Kế hoạch và Đầu tư để tổng hợp, xây dựng và báo cáo chung...
Tại cuộc họp, các đại biểu đã phát biểu làm rõ hơn về số liệu, thời gian và thành phần thực hiện, xây dựng kế hoạch thực hiện cụ thể, mốc triển khai thực hiện nhiệm vụ, đề cương hướng dẫn thực hiện.
Phát biểu kết luận, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng tiểu ban Tổng kết công tác kinh tế - xã hội, quốc phòng, an ninh phục vụ Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XX, nhiệm kỳ 2020 - 2025 yêu cầu các thành viên cần nhận thức rõ được trách nhiệm của mình trong việc thực hiện nhiệm vụ.
Đồng chí đề nghị cần phải đánh giá đúng thực trạng tình hình thực hiện các mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp mà Nghị quyết Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX đề ra, đặc biệt là 5 nhiệm vụ, giải pháp trọng tâm và 3 đột phá chiến lược tăng trưởng kinh tế để từ đó nêu ra những tồn tại, hạn chế và đưa ra nguyên nhân, bài học kinh nghiệm; đánh giá được thời cơ thuận lợi, khó khăn thách thức để đề xuất những mục tiêu, nhiệm vụ, giải pháp và nghiên cứu, đề xuất những nhiệm vụ trọng tâm và giải pháp đột phá cho nhiệm kỳ tới. Trong đánh giá kết quả, lưu ý về mặt số liệu, đánh giá nghiên cứu về số liệu thu nhập bình quân đầu người, chỉ tiêu phát triển đô thị...
Đồng chí yêu cầu các thành viên tiểu ban chỉ đạo các địa phương, cơ quan, đơn vị tiến hành tổng kết đánh giá tình hình thực hiện nhiệm vụ theo Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX xong trước ngày 20/6. Tiểu ban xây dựng dự thảo báo cáo xong trước ngày 20/7 và họp nghe dự thảo báo cáo trước ngày 30/7.
Về phân công nhiệm vụ các đồng chí thành viên trong Tiểu ban, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Tiểu ban cũng nhất trí với báo cáo dự thảo song yêu cầu các thành viên cần tập trung thời gian nghiên cứu về nhiệm vụ, giải pháp trọng tâm của từng ngành, đơn vị trong nhiệm kỳ tới. Tổ giúp việc cần bắt tay ngay vào công việc, xây dựng dự thảo, đề cương thực hiện và nghiên cứu các văn kiện Đại hội Đảng bộ tỉnh lần thứ XIX và Đại hội XII của Đảng, các chương trình hành động thực hiện các nghị quyết, các chủ trương lớn của Đảng và Chính phủ trong nhiệm kỳ qua để đánh giá kết quả thực hiện. Tổ giúp việc có trách nhiệm cử cán bộ đôn đốc các đơn vị xây dựng báo cáo tổng kết và xây dựng lịch trình cho Tiểu ban.
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024