Triển khai kế hoạch kiểm tra kết quả thực hiện quy chế dân chủ ở xã, phường, thị trấn
Audio: 1005_thoi_trienkhaikehoach_mixdown.mp3
Các đồng chí: Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh; Nguyễn Tiến Thành, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy, Phó Trưởng ban chỉ đạo thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở của tỉnh chủ trì hội nghị. Các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, thành viên Ban Chỉ đạo của tỉnh dự hội nghị.
Tại hội nghị, Thường trực Ban Chỉ đạo thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở của tỉnh thông báo quyết định thành lập đoàn kiểm tra, kế hoạch kiểm tra kết quả thực hiện dân chủ ở các loại hình cơ sở năm 2019. Đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh làm trưởng đoàn kiểm tra. Mục đích của cuộc kiểm tra nhằm đánh giá những kết quả đạt được, hạn chế, khó khăn, vướng mắc và nguyên nhân; rút ra bài học trong lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện quy chế dân chủ ở các loại hình cơ sở; qua đó đề xuất các giải pháp tiếp tục đẩy mạnh, nâng cao chất lượng, hiệu quả việc xây dựng và thực hiện dân chủ ở cơ sở trong thời gian tới. Nội dung kiểm tra tập trung chủ yếu vào việc thực hiện các văn bản chỉ đạo của Đảng, Nhà nước, của tỉnh về thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở, trọng tâm là: Kết luận số 120 ngày 7/1/2016 của Bộ Chính trị và Chỉ thị số 05 ngày 18/3/2016 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về tiếp tục đẩy mạnh, nâng cao chất lượng, hiệu quả việc xây dựng và thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở; Pháp lệnh số 34 ngày 20/4/2007 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội về thực hiện dân chủ ở xã, phường, thị trấn; công tác lãnh đạo, chỉ đạo, kết quả thực hiện quy chế dân chủ gắn với thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XII) về tăng cường xây dựng chỉnh đốn Đảng… Thời điểm kiểm tra từ ngày 1/1/2018 đến 30/4/2019.
Sau khi nghe ý kiến phát biểu của các đại biểu về kế hoạch, nội dung, thời gian, yêu cầu của cuộc kiểm tra, phát biểu kết luận, đồng chí Đàm Văn Vượng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực HĐND tỉnh nhấn mạnh đây là cuộc kiểm tra rất cần thiết, thông qua kiểm tra giúp Ban Chỉ đạo của tỉnh, cấp ủy, chính quyền các cấp đánh giá đúng, thực chất việc thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở, nhất là ở cấp xã, từ đó kịp thời đề ra các giải pháp tiếp tục thực hiện có hiệu quả hơn quy chế dân chủ ở cơ sở. Các tổ kiểm tra của Ban Chỉ đạo thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở của tỉnh sẽ tiến hành kiểm tra ở các huyện và một số xã, phường. Đồng chí đề nghị ban chỉ đạo thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở của các huyện, thành phố tự tiến hành kiểm tra tại cơ sở, báo cáo kết quả về Ban Chỉ đạo của tỉnh; chỉ đạo các địa phương được kiểm tra chuẩn bị đầy đủ nội dung báo cáo theo đề cương. Thành viên đoàn kiểm tra của tỉnh nghiên cứu kỹ các văn bản, tài liệu, nâng cao ý thức, trách nhiệm thực hiện nhiệm vụ được giao để cuộc kiểm tra đạt kết quả tốt.
Mạnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Tặng quà cho người có công với cách mạng dịp 27/7/2024 23.07.2024 | 18:02 PM
- Bữa cơm nghĩa tình tại nhà mẹ Việt Nam anh hùng Nguyễn Thị Nhớn, xã Đông Xuyên 23.07.2024 | 17:45 PM
- Công bố Lệnh của Chủ tịch nước đối với năm luật 23.07.2024 | 17:45 PM
- Khối tài chính - kinh tế - kỹ thuật: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 23.07.2024 | 17:17 PM
- Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh và các anh hùng liệt sĩ 23.07.2024 | 17:43 PM
- Công an huyện Đông Hưng: 28 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong 6 tháng đầu năm 2024 được khen thưởng 23.07.2024 | 16:48 PM
- Kiến Xương: Tập huấn nghiệp vụ công tác dân vận của Đảng 23.07.2024 | 16:32 PM
- Quỳnh Phụ: Triển khai công tác phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn 23.07.2024 | 16:31 PM
- Những lời căn dặn của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng dành cho thế hệ trẻ (phần 2) 23.07.2024 | 16:12 PM
- Giải pháp trọng tâm thúc đẩy tăng trưởng, kiểm soát lạm phát, ổn định kinh tế vĩ mô tháng 7 và Quý III/2024 23.07.2024 | 17:18 PM
Xem tin theo ngày
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024